1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi Đáp Kiến Thức Thiên Văn Học. Nơi thành viên post các câu hỏi về Thiên Văn Học, hạn chế mở topic

Chủ đề trong 'Thiên văn học' bởi chunhoc_yeuthienvan, 05/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. reflection_100

reflection_100 Thành viên mới

Mình không nhìn thấy vị trí của sao thổ bằng mắt thường, mình biết nó nằm gần chòm Leo, bạn nào đã có kinh nghiệm quan sát bầu trời giúp mình dc ko? thanks trước, vote 5 sao sau!
  2. nguyentranha

nguyentranha Thành viên mới

Đây là ảnh chụp qua phần mềm Stellarium 0.10.1 lúc 22h đêm nay (5/5/2009):
    Bạn load phần mềm Stellarium bản mới nhất tại địa chỉ sau: http://nchc.dl.sourceforge.net/sourceforge/stellarium/stellarium-0.10.2.exe
  3. ngocquy10

ngocquy10 Thành viên quen thuộc

Làm gì có dịnh luật bảo toàn động lượng!!! Mọi quá trình vật lí điều chịu sự chi phối của định luật bảo toàn năng lượng (năng lượng toàn phần). Mphoton=0 đó là khối lượng nghỉ của nó bạn à, tất nhiên cái kết quả đó là do toán học mà ra chứ người ta hok đặt nó lên bàn cân lượng tử ^^!. Và như có bạn đã nói đấy, photon dĩ nhiên là mang năng lượng E=h*f thế nên chẳng có gì vi phạm ở đây cả tất nhiên trừ khi ai phản bác được Einstenin !!!
  4. Thohry

Thohry Thành viên rất tích cực

Làm gì có dịnh luật bảo toàn động lượng!!! Mọi quá trình vật lí điều chịu sự chi phối của định luật bảo toàn năng lượng (năng lượng toàn phần). Mphoton=0 đó là khối lượng nghỉ của nó bạn à, tất nhiên cái kết quả đó là do toán học mà ra chứ người ta hok đặt nó lên bàn cân lượng tử ^^!. Và như có bạn đã nói đấy, photon dĩ nhiên là mang năng lượng E=h*f thế nên chẳng có gì vi phạm ở đây cả tất nhiên trừ khi ai phản bác được Einstenin !!!
    [/quote]
    Tồn tại định luật bảo toàn động lượng, ít nhất là trong cơ học cổ điển. Tính toán lực đẩy của tên lửa phải dựa vào định luật này. Đinh luật BT động lượng (hay xung luợng) được phát biểu là tổng động lượng (xung lượng) của một hệ cô lập trong hệ quy chiếu quán tính là một hằng số.
  5. thienvan_tuoi_90

thienvan_tuoi_90 Thành viên mới

Em đọc thấy tin 22/7 có nhật thực toàn phần. Nhưng nhìn lên mặt trời rất là chói, làm sao có thể quan sát đc nhật thực mà k0 bị ảnh hưởng tới mắt ạ? Có cách nào để quan sát không ạ?
  6. Fairydream

Fairydream Thành viên rất tích cực

Bạn có thể quan sát qua phương pháp gián tiếp: sử dụng chậu nước pha mực xem bóng của mặt trời, sử dụng hộp quan sát tự chế như hình.
    Phương pháp trực tiếp có thể xem qua: kính của thợ hàn, xem qua kính lọc mặt trời.
    CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TP.HCM đã nhập các phim lọc quan sát mặt trời và đang làm các kính quan sát sẽ cung cấp trong tháng 6 này (giá dự kiến 20k/ cái)
    Hướng dẫn quan sát chi tiết mình đang viết và sẽ gửi lên forum
    Lưu ý: các phim X quang, đĩa mềm máy tính không lọc được các tia tử ngoại mặc dù có làm bớt chói nên có thể gây tổn thương cho mắt của bạn. Tuyệt đối không sử dụng.
  7. thienvan_tuoi_90

Thank anh nhiều nhưng mà nhìn hình thì em k hiểu lắm là nó đc làm thế nào
    Nhân tiện em muốn hỏi là thông tin này có chính xác k ạ, em thấy có nhiều trên các forum liền vào đây kiểm tra xem có có không, nhưng k thấy nên cũng không biết thông tin này thật hay giả:
    Có 2 Mặt Trăng trên trời vào ngày 27 / 8 / 2009 - lúc 00 h 30
    Bạn nhớ ghi chú vào Lịch, chớ quên dụng cụ thu hình, đây sẽ là một quang cảnh ngoạn mục ?
    CÓ HAI ?oMẶT TRĂNG? TRÊN BẦU TRỜI.
    Vào ngày 27 tháng 8 sắp tới, vào Nửa Đêm phút thứ 30, nhìn lên trời Bạn sẽ thấy Hỏa Tinh rực sáng hơn trên bầu trời đầy sao.
    Hỏa Tinh sẽ lớn ngang tầm với Mặt Trăng; nó chỉ cách Địa Cầu có 34.65 triệu dậm.
    Bạn nắm chắc nhé, chớ để hụt mất dịp này. Trước mắt trần, chúng ta thấy như thể Địa Cầu có tới 2 Mặt Trăng !!!
    Lần kế tiếp sẽ lại có hiện tượng này được dự đoán là sẽ vào năm 2287? Hãy chia sẻ với các bạn hữu tin này bởi CHẲNG AI đang sống hôm nay có thể nhìn được cảnh này lần thứ hai.
  8. Dr.No

Dr.No Thành viên gắn bó với ttvnol.com

tin vịt 100%, cứ tới mùa này hàng năm là trò Mars hoax này lại tái diễn...hình như năm nào cũng gạt được khối người. Nhớ năm đầu tiên nó truyền bá ở VN thì đài HTV bị dính luôn...làm mình suýt sặc cơm...do nhịn cười
  9. thienvan_tuoi_90

Mình đã bị lừa :|
    May mà chưa táy máy đi pm cho bạn bè
  10. f3ja

f3ja Thành viên quen thuộc

Các bạn cho mình hỏi hiện này Sao Bắc Đầu còn nhìn thấy vào ban đêm ko ? Người ta xác định phương Bắc dựa vào Sao Bắc Đầu hay Sao Bắc Cực ,vì mình nghe người ta nói sao Bắc Đẩu ko còn nữa !