1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HỎI-ĐÁP những vấn đề liên quan đến Du học (phần 2)

Chủ đề trong 'Du học' bởi Tropical_Jungle, 04/02/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ika1987

ika1987 Thành viên mới

mình vừa tốt nghiệp ngành tài chính ngân hàng (chuyên ngành về tín dụng ngân hàng thương mại),đang có ý định đi học thạc sĩ nhưng mà điểm phẩy tổng kết kém quá 6.9 cho 4 năm học,ielts đc 6.5!
    -không biết nên đi học ở đâu,mình đã tham khảo 1 số nc'''' như Anh thì có rất nhiều trường dạy đúng chuyên ngành nhưng đều là phải học lực khá trở lên or có kinh nghiệm đi làm?
    - Bên Úc thì hầu như ít có trường dạy đúng chuyên ngành là banking & finance (hình như có 1 trường là Monash nhưng ko đủ đk về lực học để đăng ký) còn nhiều trường còn lại đều là master of finance (ko yêu cầu kink nghiệm),vậy mình có nên học sang chuyên ngành khác ko?vì sợ phí mấy năm học ĐH??
    -nếu các bạn biết thêm thông tin phù hợp với profile của mình xin hãy reply sớm,hix đang băn khoăn quá???
    Được ika1987 sửa chữa / chuyển vào 17:47 ngày 09/06/2009
  2. Mitkahp

Mitkahp Thành viên mới

Mọi người ơi cho mình hỏi mình muốn hoc quản trị khách sạn ở Úc nhưng chưa biết chọn trường nào cả.Mong đc giúp đỡ.
  3. lazymiu

lazymiu Thành viên quen thuộc

Nhưng bạn định xin học bổng cho ngành học của bạn tiếp tục ở đại học hay là master và bạn muốn du học ở nước nào Trong năm có rất nhiều những hội thảo du học được tổ chức mà, bạn chịu khó tìm hiểu thì sẽ thấy rất nhiều luôn
  4. tornadodn06

tornadodn06 Thành viên mới

Mấy anh chị cho em hỏi là Thụy Sỹ có chấp nhận TOEFL ko ạ hay là chỉ đc IELTS thôi? Nếu lỡ có TOEFL rồi thì họ có vẫn bắt mình nội IELTS ko? Tại em thấy một số trường đại học ở Thụy Sỹ có nhận TOEFL còn theo như ở đây nói thì họ chỉ cấp visa cho ai có IELTS thôi http://swissstudy.info/index.php?id=7&sid=7
  5. chubbycherub

chubbycherub Thành viên mới

có ai học ở Hà lan ko???
    mình chuẩn bị qua Hes- amsterdam học đây, ko bít trường đó sao nữa, thấy đk để đi dễ quá, đến ielts cũng sang đó mới cần lấy, có nghĩa là ai ko đủ ielts vẫn đi đc, sang đó học tự cày, tự thi và phải có 6.5 trước tháng 2
    tự dưng lại thấy băn khoăn
    có bạn nào đã học ở Hes - Ams thì tư vấn cho mình phát, tiền học bên này đắt chết.
    thanks
  6. saobien86

saobien86 Thành viên mới

Chao các anh chị trên diễn đàn
    Em la Thảo. Em đang bối rối quá, ko biết nên quyết định sao nên muốn tham khảo ý kiến các anh chị trên diễn đàn, mong nhận duoc những lời góp ý chân tình của anh chị.
    Em là sinh viên đã tốt nghiệp trường Ngân hàng, nhưng chỉ là hệ Hòan chỉnh đại học thôi ạ. Nay gia đình em có điều kiện thu xếp cho em đi du học ở úc. Nhưng em ko biết nên chọn trường nào ở Melbourne bây giờ. Sức học cua em ở ĐH là 7.9 nhưng ở cao đẳng chỉ 6.5 thôi ạ. Em thấy sức học em không mạnh, chỉ hơi chăm, em muốn chọn trường nào đào tạo chuyên về kế tóan master of accountancy nhưng không cần danh tiếng quá, trường càng danh tiếng càng đòi hỏi trình độ tương ứng, mà em thì tự lượng sức mình chỉ thấy mình nên chọn học trường nào ít dah tiếng, thường thường thôi nhưng ngành đào tạo chuyên về ngành kt thì em duoc tư vấn 2 truong
    truong Charles Sturt University : truong nay moi thanh lap nam 90 may a, la truong cong lap noi tieng ve dao tao tu xa nhung nó có 2 campus dạy chính quy ở sydney và Mel, nó chỉ có 2 ngành là IT và business thôi, trong dó chuong trình master của nó thì có ngành master of accountancy, nó dạy những môn như:
    Acc & Information system
    Acc & Finance
    Economics for Business
    Financial Acc
    Astralian Taxation Law
    Commercial Law 1
    Management Acc for Decisions
    Advanced Financial Accounting
    Commercial Law 2
    Managing Acc for Costs and Control
    Au***ing and Control Systems
    Current Developments in Acc Thought
    Trong đó có 4 môn có số tín chỉ nhân 2 (em chẳng biết môn nào ạ)
    Về bằng cấp, em thấy trong sách giới thiệu đề là : Graduateds of the Master of Accountancy can apply for immediated membership into CPA Australia as association membership
    Rồi giờ đến trường thứ 2 tên là : Kaplan Business School Australia
    Em hỏi thì được biết đây là trường thuộc tập đòan Kaplan (Kaplan Inc is a global provider with over 70 years experience with schools, colledges and universitys. Kaplan Inc. is in over 35 countries worlwid, ? Kaplan is the largest accountancy training organisation in the U.K
    Vài dòng thông tin về trường, còn đây là chương trình học của nó:
    Acc Principles
    Quantitative Methods
    Economics
    Accounting Information Systems
    Management Accounting
    Finance
    Financial Acc
    Business & Corporation Law
    Financial Reporting
    Corporate Governance and Regulatory Process
    Taxation Law
    Au***ing and Assurance
    Brand Management
    Introduction to Management
    Marketing Management
    Professional communication
    Trường này thì đề là: Accre***ed with CPA, ACCA
    Học phí trường Kaplan rẻ hơn nhiều ạ: $26.890, còn trường CSU thì $33.000 lận
    Học phí thì không phải là vấn đề em lo lắng mà em băn khoăn về chất lượng đào tạo của 2 trường đấy ạ. Em cảm thấy dường như trường Kaplan tuy không phải là University nhưng nó chuyên đào tạo khóa thạc sĩ kế toán hơn. Nhưng em lại lo lắng cái tên trường mà không có chữ university thì không có giá trị lắm. Dù cái trường Kaplan Bussiness School chẳng phải là trường xịn gì nhưng dẫu sao nó cũng ké cái tiếng của Kaplan. Em cũng thấy chương trình dạy cũa Kaplan nhiều môn nhưng môn học hay hơn. Mục đích của em là muốn học xong cố gắng kiếm 1 việc làm bên đó làm 1 tg để có kinh nghiệm rồi quay về nước chứ không ở lại bên đó, em mong muốn được là giảng viên ở trường Việt Nam thôi ạ. Liệu với mục đích đó thì em nên chọn trường nào đây???? Em học tài chính tín dụng, học qua kế toán và tài chính rồi, nhưng em không giỏi về tài chính hay phân tích tài chính lắm, điểm kế toán em cao hơn và em tuy chậm nhưng khá cẩn thận, nên ba em kêu em học master pf bussiness chuyên ngành finance em từ chối vì em không có được cái đầu nhạy bén, am hiểu rộng, khả năng suy luận phân tích sắc sảo, em chọn kế toán, vì ngành kế toán của úc sau này xin ở lại làm 1 tg cũng được mà về vn làm cũng được.
    Còn về vấn đề CPA, có phải là dù em học chương trình thạc sĩ nào đi nữa thì em muốn được có cái bằng CPA em cũng phải trải qua 1 kỳ thi của CPA phải không a? Em hỏi mấy anh chị tư vấn cứ khẳng định với em học trường charles sturt là học xong được là thành viên của CPA, có bằng CPA luôn. Vậy là sao ạ??? Xin anh chị tư vấn thêm cho em về cái bằng CPA được không ạ???
    Còn 1 vần đề nữa là dù đã học qua kế toán nhưng em không có được cái nền tảng của đại học bên úc. Em rất rất lo mình học không nổi !!!! Kế toán úc khác kế toán vn, qua đó dù mang tiếng học thạc sĩ nhưng xem như phải học cật lực để nắm đc cái nền tảng cơ bản của kế toán úc. Em lo lắng quá, mong nhận được sự chia sẻ, động biện cũng như những lời khuyên hữu ích của các anh chị đi trước.
    Em rất cần các anh chị giúp đỡ ạ!
  7. inthebetween

inthebetween Thành viên mới

Dạo này em băn khoăn quá nên phải mò vào đây, hi vọng a chị có kinh nghiệm từng đi du học có thể cho em lời khuyên.
    Em học Ngoại thương, chuyên ngành Business English nhưng hiện tại lại đang làm biên tập trong lĩnh vực báo chí cho 1 tờ tạp chí nước ngoài. Thực sự em muốn xin học bổng và chỉ muốn xin năm nay nhưng theo em được bit ng ta khi xét học bổng rất hay xét cái edu background của mình có lquan đến cviec mình đang làm và ngành mih xin học. Nếu bjo e apply học báo chí hoac media thì lại k có edu background mà apply về business hay import/export thì lại k có knghiem làm việc. Hic em thấy khó nghĩ quá.
    Anh chị cho em lời khuyên với ạ? Hay là em phải cố tìm 1 cviec lquan đến nganh mih học và đợi đến năm sau mới apply? Ôi nếu thế thì lâu quá, e mún apply trong năm nay để năm sau nếu có thể thì đi học ạ.
    Ah quên e muốn đi Châu Âu a chị ạ và e tốt nghiệp tháng 8 năm ngoái (2008)
    Rất mong phản hồi từ mọi nguời.
    Thân
  8. shai90

shai90 Thành viên mới

Các anh chị có thể chỉ cho em bất kì diễn đàn nào của du học sinh Việt Nam tại New Zealand được ko? Em thấy tìm hiểu về du học New Zealand khó khăn quá!!!
  9. nofog

nofog Thành viên mới

Mình nhận được thư mời của RMIT ở Melbourne và UTS ở Sydney rồi. 2 trường này học phí cũng same thôi. MÌnh học Master of Finance.
    Mình không rõ học ở Melbourne hay Sydney thích hơn. Thấy một số bạn bảo ở Mel thích hơn.
    Bạn nào biết chia sẽ với mình nhé, cảm ơn rất nhiều.
    Cũng rất muốn chia sẽ nhiều điều với các bạn về du học Úc.
  10. lovejunhan

lovejunhan Thành viên mới

Em muốn học tiếng anh 1 năm, không biết UK có chấp nhận k ạ? thủ tục có đơn giản hơn là mình đi học đại học?thks