1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HỎI-ĐÁP những vấn đề liên quan đến Du học (phần 2)

Chủ đề trong 'Du học' bởi Tropical_Jungle, 04/02/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoanganhphuong

hoanganhphuong Thành viên mới

Các anh các chị ơi, đàn em năm nay là sinh viên năm cuối, vẫn băn khoăn không biết có nên đi du học ngay sau khi tốt nghiệp không? Hay là nên đi làm một vài năm rồi hãy đi du học Các anh các chị có kinh nghiệm rô?i cho em lơ?i khuyên mí =P~

P/S: Em học ngành tài chính ngân hàng ^^
  2. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ôi, anh cũng có câu hỏi tương tự. Đăng băn khoăn là không biết có nên ăn cơm vào chiều tối không. Cả không biết có nên lấy vợ ngay sau khi tốt nghiệp không nữa. Ai có kinh nghiệm trả lời luôn giùm mình với nha.
  3. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hi Mặt trời đen,
    Như anh đã nhiều lần nói, GPA chỉ là một trong các yếu tố xét duyệt. Ngoài GPA, còn rất nhiều thứ khác nữa. Mặc dù vậy, điểm GPA của em không cao, cũng sẽ là một điểm yếu trong hồ sơ xin học.
    Anh không dám nói về khả năng được nhận của em, tuy nhiên anh cũng từng biết có người điểm tổng kết chỉ trên duwói 7.0, nhưng vẫn xin được học bổng học ở Mỹ.
    Cá nhân anh nghĩ, nếu em quyết tâm thì nên dành nhiều công sức cho nó, bù lại điểm yếu GPA bằng điểm GRE cao (nếu em muốn đi Mỹ) và thử cơ hội của mình.
    Quan trọng bây giờ là em phải bắt tay vào ôn GRE, nếu em chưa thử sức bao giờ thì chưa nói trước được điều gì mới GRE đâu. Anh nghĩ em sẽ phải dành nhiều thời gian và công sức cho nó.
    Hơn nữa, nếu em muốn đi Mỹ thì nên thi TOEFL. Dù nhiều trường ở Mỹ chấp nhận IELTS, nhưng TOEFL vẫn quen thuộc hơn với tất cả các trường. Vả lại, em chưa thi IELTS, nên việc thi TOEFL anh không nghĩ sẽ là vấn đề lớn.
    Mặc dù vậy, em cũng nên lưu ý là, các suốt học bổng ở bậc Master thường không nhiều, đặc biệt trong tình hình kinh tế khó khăn hiện nay, các truờng cắt giảm ngân sách khá nhiều.
    Tuy nhiên, anh nghĩ trong một hay hai năm tới, mọi thứ sẽ khá hơn.
    Chúc may mắn và thành công.
  4. mattroidena1

mattroidena1 Thành viên mới

Hi Mặt trời đen,
    Như anh đã nhiều lần nói, GPA chỉ là một trong các yếu tố xét duyệt. Ngoài GPA, còn rất nhiều thứ khác nữa. Mặc dù vậy, điểm GPA của em không cao, cũng sẽ là một điểm yếu trong hồ sơ xin học.
    Anh không dám nói về khả năng được nhận của em, tuy nhiên anh cũng từng biết có người điểm tổng kết chỉ trên duwói 7.0, nhưng vẫn xin được học bổng học ở Mỹ.
    Cá nhân anh nghĩ, nếu em quyết tâm thì nên dành nhiều công sức cho nó, bù lại điểm yếu GPA bằng điểm GRE cao (nếu em muốn đi Mỹ) và thử cơ hội của mình.
    Quan trọng bây giờ là em phải bắt tay vào ôn GRE, nếu em chưa thử sức bao giờ thì chưa nói trước được điều gì mới GRE đâu. Anh nghĩ em sẽ phải dành nhiều thời gian và công sức cho nó.
    Hơn nữa, nếu em muốn đi Mỹ thì nên thi TOEFL. Dù nhiều trường ở Mỹ chấp nhận IELTS, nhưng TOEFL vẫn quen thuộc hơn với tất cả các trường. Vả lại, em chưa thi IELTS, nên việc thi TOEFL anh không nghĩ sẽ là vấn đề lớn.
    Mặc dù vậy, em cũng nên lưu ý là, các suốt học bổng ở bậc Master thường không nhiều, đặc biệt trong tình hình kinh tế khó khăn hiện nay, các truờng cắt giảm ngân sách khá nhiều.
    Tuy nhiên, anh nghĩ trong một hay hai năm tới, mọi thứ sẽ khá hơn.
    Chúc may mắn và thành công.
    [/quote]
    Cám ơn anh Tropical_Jungle nhiều vì những lời khuyên của anh nhé! Em sẽ cố gắng hết sức và hi vọng. Chúc anh luôn thành công và gặp thật nhiều may mắn ạ!
  5. huynhtoan22

huynhtoan22 Thành viên mới

Cho em hỏi bên Singapore trường nào có ngành Design ko?
  6. martenzi

martenzi Thành viên quen thuộc

Chào mọi người, hôm nọ em đi phỏng vấn, phải làm test, gặp 1 test hơi lạ với em. Nó như sau:
    - Cho 1 cái biểu đồ, gồm các cột, các đường gấp khúc. Nội dung các cột này là doanh thu, chi phí bán hàng v.v...
    - Có các bảng nêu doanh thu, lượng đặt hàng, v.v...
    - Các câu hỏi về so sánh các cột (VD: trong các năm, năm nào có doanh số tăng cao nhất so với năm trước đó; Giả sử cty A có 500 đơn hàng, thì cty B phải có bao nhiêu đơn hàng để có doanh thu bằng cty A, biết rằng đơn giá cty A là..., đơn giá cty B là..., cty A ở nước 1, cty B ở nước 2. Tỉ giá ngoại tệ là x ; Câu này mới nhiều dữ liệu: Có một cty cung cấp dịch vụ qua sông bằng phà, mỗi phà có sức chở 400 người, đi hết 20ph từ bên này qua bên kia, một ngày có X người cần qua bờ A-B, Y cần đi từ B-A. Giả sử nâng cấp phà lên, sức chứa 1000 người, chở được thêm cả xe hơi, số khách tăng lên a%, vậy cần bao nhiêu lượt phà qua lại để chuyên chở hết v.v...)
    Vậy test này là test gì ạ ? Có phải là standardized test không ? Nếu anh chi có tài liệu (sample test, tips & tricks) nào về loại test này, cho em xin với !
    Em cám ơn ạ !
  7. htcuong_vs2

htcuong_vs2 Thành viên tích cực

HI, em chào cả nhà ạ
    Em đang là SV năm cuối ĐHQG, em đang có kế hoạch sau khi tốt nghiệp sẽ đi học tiếp master, điểm phẩy sau khi tốt nghiẹp chắc tầm 7.1, 7.2. Em muốn đi một nước nào nó nói tiếng Anh và xa xa một tý (chống chỉ định với Sing hay Malay). Em tư thấy hồ sơ của em khó có thể xin nổi học bổng toàn phần rồi nên phải tìm một nơi nào rẻ rẻ một chút (tầm <=500tr), ca nhà tư vấn dùng em vài trường mới (em học về CNTT nhá)
  8. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Em thử vào link này đọc xem:
    http://vietphd.org/showthread.php?t=3342
  9. sonle1986

sonle1986 Thành viên mới

có ai biết về các chương trình du học tại chỗ không ạ???
  10. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Thanks chị nhiều, em vào cái Topic này nghiên cứu rồi, nhưng bên đấy các bác ấy bàn chuyện du học ở Mỹ với mức giá ... trên trời, nhà em cũng không phải là quá giàu có nên không đỡ được. Nói chung để đáp ứng được mức giá tiền tầm ~ 8000 - 9000E/1 năm thôi. Hiện giờ em đang chuyển hướng sang học chương trình tiếng Anh tại một nước châu Âu nào đó cho rẻ. Em học Master về CNTT, không biết nên đi đâu ạ. Em search thấy có nhiều trường ở Đức và Phần Lan cũng hay nhưng cái thì yêu cầu 2 năm kinh nghiêm, cái thì đòi GPA cao. 7.1 như em ko biết có đi ngay dc sau khi tốt nghiệp ko