1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HỎI - ĐÁP tất cả các vấn đề liên quan đến Du học

Chủ đề trong 'Du học' bởi hantungphongthao, 20/06/2003.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. RatQuanTu

RatQuanTu Thành viên rất tích cực

Mình có 40 phút transfer ở Schiphol Airport ở Amsterdam thôi, ai đã đi quá đó rùi chỉ bảo tớ với ạ! Cảm giác rất lo lắng vì chưa đi như thế bao giờ, chưa qua Schiphol lần nào, rất có thể bị lỡ chuyến bay!
    Em bay của KLM Royal Dutch Airlines. Không biết từ Anh qua thường nó đên cửa nào, tầng mấy, sau đó phải đi đến đâu, tầng nào để transfer ạ? Em đi hội nghị nên chỉ mang máy tính và đồ sách tay vớ vẩn thôi ạ! Em bổ sung thêm là đã dowload bản đồ sân bay về rồi ạ nhưng nghe sân bay nó rất to ạ!
    Mong được chỉ bảo! Xin đa tạ rất nhiều ạ!
  2. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Bạn vào forum này thử xem, chuyên dành cho dân hay di chuyển:
    http://www.phuot.com/forums/forumdisplay.php?s=056d86d4467e9bfce6822984ad9679eb&f=52
  3. RatQuanTu

RatQuanTu Thành viên rất tích cực

Cám ơn bác AllRoadsLeadToRome ạ, em sẽ sang đó hỏi luôn giờ, lo lắm rùi

Mong các bác có kinh nghiệm tiếp tục chỉ bảo em thêm với ạ! Xin đa tạ ạ!
  4. haanh91

haanh91 Thành viên mới

@Hà Anh:
    Thông thường có 2 cách để đi vào học đại học ở Mỹ.
    Cách 1 là thi TOEFL, thi SAT, viết essay và chuẩn bị bộ hồ sơ để xin thẳng vào các trường đại học hệ 4 năm (4 year colleges), tức là sau khi tốt nghiệp sẽ lấy bằng Bachelor.
    Cách 2 là xin vào học ở 1 trường Community College nào đó học 2 năm, cố gắng học tốt để lấy điểm cao, sau đó sẽ xin transfer vào các universities/colleges 4 năm để học.
    Với cách thứ nhất, chắc chắn em sẽ phải thi TOEFL và SAT, và thông thường là sẽ khó hơn. Nhưng nếu em có sức học tốt, giỏi tiếng Anh thì hoàn toàn có thể làm theo cách này, đỡ tốn thời gian hơn, vào trường nào đó làm quen với môi trường ngay từ đầu.
    Với cách thứ 2 thường các trường không yêu cầu có TOEFL, không cần SAT, vào tiếng anh yếu thì sẽ phải học ESL, và học phí ở community college thường cũng rẻ hơn, xin học dễ, thường xin là họ cho học thôi.
    Tuy nhiên, việc xin học community college thường khá khó khăn trong việc xin visa.
    Nói thật là học đại học ở Mỹ thường ít có học bổng, trừ những trường hợp cực kỳ xuất sắc và xin được vào những trường hàng đầu,nhưng số này đếm trên đầu ngón tay. Đi học đại học, nên xác định tinh thần trước là sẽ phải bỏ tiền ra để học, nếu em không thuộc hàng cực kỳ giỏi.
    Em nên vào trang web của các trường để tìm thông tin về yêu cầu, hạn nộp hồ sơ, tất cả các thông tin đều có ở trên đó, cứ vào phần admissions->undergraduate, trong đó sẽ có đầy đủ thông tin.
    Chúc thành công.
    [/quote]
    cám ơn anh nhiều lắm, nhưng em ko hiểu là thi SAT có khó không nhỉ??? Ở Hà Nội ôn SAT ở đâu là tốt. Hic hic. Mà tiếng anh thì em đang học thầy Mạnh mới được hơn 3 tháng. Nhưng chắc là lớp sắp bị đuổi rồi. Chán thía đấy. Hic hic. Anh ơi, cho em hỏi thêm là bao giờ thì hết hạn nộp hồ sơ vào các truòng đại học của Mỹ hay là bao giờ nộp cũng được. Ở Mỹ mình được nhập học vào tháng mấy. Và nếu ko phiền thì anh có thể chia sẻ cho em 1 số kinh nghiệm luyện thi TOEFL và SAT luôn.
    Cám ơn anh nhiều lắm. Hi hi, đúng là số mình gặp chuyên gia
  5. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Mình có thấy câu hỏi của bạn và câu trả lời của mọi người bên Phượt rồi.
    Mình nghĩ khi xuống sân bay bạn cứ túm lấy 1 nhân viên sân bay hỏi đường xem, hỏi cả xe điện nữa. Sân bay bạn sẽ đến mình kô biết, chứ sân bay Bangkok là có (cho hành khách sắp muộn chuyến).
    Nếu ở chỗ nào bạn phải xếp hàng thì cứ chủ động nói: "May I jump the queue? I have a plane to catch", mọi người sẽ nhường cho bạn thôi.
    Mình thi thoảng cũng bị thế, chỉ khác là "I have a train to catch" ở ga tàu hihi.
    Chúc bạn lên đường may mắn, hội thảo thành công.
  6. khongthudao

khongthudao Thành viên mới

Anh em cho mình hỏi, năm nay tui 25t định sẽ sang úc học Đại Học (chi phí do người thân bên đó lo toàn bôộ). Tui hiện đang đi làm và trình độ chỉ là học...nghề thôi. điều tui bâng khuâng là tui hơi...già vì vậy kô biết có ảnh hưởng gì kô? TUi có nên học đại học (đây là ước mơ của tui) hay học cao đẳng xong kiếm việc làm rồi học lên tiếp?
    Tui dự định sẽ học queensland (gần nhà) ngành marketing or HM, vậy các anh em có thể giới thiệu tui trường nào gần kô? Định sẽ học trường GRIFFITH University .
    Mong nhận được sự tư vấn của anh em.
  7. MrRightVN

MrRightVN Thành viên mới

Em gái em năm nay học năm cuối Đại học rồi, có dự định ra trường em sẽ xin cho nó làm 1 năm rồi hoàn tất hồ sơ xin học bổng du học Thạc sỹ sang Sing, Úc, Anh hoặc Mỹ.
    Tuy nhiên, cái khó của nó là nó có Virut viêm gan chủng B, người lành có virut thôi. Không hiểu nó có ảnh hưởng gì không? Mong anh chị (em) nào có kinh nghiệm chỉ cho em biết được không?
    Em xin chân thành cảm ơn!
    Được MrRightVN sửa chữa / chuyển vào 12:42 ngày 27/10/2008
  8. MrRightVN

MrRightVN Thành viên mới

Mod đi đâu ma? đê? Box mốc thế na?y? Không ai the?m nói 1 câu, chă?ng nhef các bác bận đến thế hay sao?
  9. PcN

PcN Thành viên mới

Mình là sinh viên BK năm cuối . Rất quan tâm đến việc học ThS bên ÚC. Các bạn có thể giúp mình giải đáp thắc mắc về học bổng, về cách thức xin HB. Mình xem mấy học bổng ÚC Endeavour, hay ADS đều không thấy ngành mình đang học, mình đang theo học ngành Điều Khiển Tự Động, khoa Điện tại ĐH Bách Khoa.
    Mấy học bổng ở ÚC đa phần là học bổng về kinh tế, luật... và nếu mình cũng muốn theo học ThS về Kinh tế tại ÚC thì có được không? Liệu các trường có chấp nhận bằng ĐH của mình ko?
    Chân thành cảm ơn.
  10. forgetmenot

forgetmenot Thành viên quen thuộc

mình ở Tp.HCM, đầu 2009 mình sẽ học ở Bournemouth Mình định mua vé giá rẻ 18$ của AirAsia bay sang Bangkok buổi đêm Rồi từ Bangkok bay sang London, khoảng hơn 5h sáng, rồi từ London bay về Bounremouth vào buổi tối như vậy có bất tiện quá không nhỉ nhưng được cái giá cũng mềm khoảng 750 bảng còn 1 option 2 là bay quá cảnh tại Paris rồi bay về Bournemouth trong buổi sáng luôn giá cao hơn khoảng 200 bảng. có ai biết chuyến bay thẳng SG đi Paris mà ko phải quá cảnh ở đâu không? để cân nhắc xem có nên chọn option 3 không. Đi tự túc nên cái gì cũng phải cân nhắc, :(( các bạn chia sẻ kinh nghiệm giúp mình nhé
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa