1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp - Thắc mắc -Ý kiến xây dựng - Mong nhận được ý kiến của tất cả các bạn vì sự tồn tại và phát

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi RAGNAROK, 04/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoatnhiendonngo

hoatnhiendonngo Thành viên mới

Hỏi thật lảng tử , những bài viết của Dumb hay Hoailong hoàn toàn ko đọng lại chút gì trong bạn hay sao ? Chẳng lẻ những bài của Dumb hay Hoailong lại xa rời thực tế như vậy , hay là bạn chưa đọc , hay là bạn ko thể hiểu được , hay là sao đó .
    Có lẽ chúng ta ko nên đòi hỏi quá nhiều ở người khác , họ cũng đều là những người nghiệp dư , đến với tâm lý học bởi sự yêu mến bộ môn này . Cái gì cũng cần có thời gian , ko nên đòi hỏi quá nhiều trong 1 thời gian quá ngắn . Ngộ thấy box mình như vậy cũng khá rồi , hy vọng với thời gian sẽ có nhiều bài hay hơn & có nhiều người tâm huyết đến với box hơn .
    Thực ra môn tâm lý học này cũng kén người lắm , phải là những người vốn có sẵn sự thích thú trong việc tìm hiểu nội tâm , suy nghĩ tình cảm của người khác thì khi đọc những bài vở về tâm lý thì mới lập tức cảm thấy vui sướng như gặp lại người bạn cũ lâu ngày & muốn được khám phá nhiều hơn nửa về lãnh vực này . Chứ những người hời hợt & nóng vội thì đọc hoài cũng khó hiểu lắm .Đó là Ngộ nói chung , ko ám chỉ ai cả .
    Một thực tế là những người học chuyên ngành Tâm lý học ra trường thường làm trái nghề , có lẽ bởi lúc họ vào học ngành này là sự bất đắc dĩ , chưa hiểu gì về tâm lý học , bị hoàn cảnh đưa đẩy nên đăng kí thi vào khoa này , những người có năng lực thực sự trụ lại rất ít ( 1 khoá khoảng 10 người ) . Cũng có những người học những ngành khác nhưng một khi đã bị tâm lý học "hút hồn" thì sẵn sàng bỏ tất cả để theo lãnh vực họ yêu thích , và thường thì họ thành công .
    Còn các bạn chĩ có việc đọc thôi mà than vãn nhiều quá .Phải cố gắng đọc & chiêm nghiệm . Sau đó có thắc mắc hay tranh biện gì thì cứ việc . Bài viết tâm lý thì ko thể quá ngắn được .
    Hoặc củng có thể bạn chưa tìm ra tài liệu hay về tâm lý học , nên thờ ơ chăng ? với Ngộ thì cuốn Phân tâm học nhập môn của ông Sigmund Freud là cuốn sách đưa Ngộ đến với tâm lý học , nếu có thời gian mời các bạn tìm đọc thử ( bán rất nhiều ở các hiệu sách ) . Một khi có sự quan tâm rồi thì sẽ ko thiếu tài liệu đễ tìm hiểu thêm đâu .
    Chúc tìm được niềm vui khi nghiên kíu tâm ní học & ko quên đóng góp cho Box ngày càng phát triển
    Được hoatnhiendonngo sửa chữa / chuyển vào 18:35 ngày 17/06/2005
  2. langtubachkhoa

langtubachkhoa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thật tiếc, có lẽ bạn không hiểu được ý mình. Mình viết bài này đáng ra định đưa vào Topic về vụ Chat online kia, trong đó mình có nêu quan điểm về việc tại sao lại có ít người vào Box Tâm lý học. Lời đề nghị của mình là để phục vụ cho việc giải quyết vấn đề đó, không phải là để cho cá nhân mình. Nếu cứ để tình trạng này hoài, thì Box sẽ tự động die thôi.
    Bạn hiểu những bài viết đó, nhưng không phải ai cũng như bạn. Hãy đặt mình vào địa vị của những cô bé cậu bé tuổi Teen để đoán thử xem cảm giác của họ khi đọc những bài viết đó.
  3. langtubachkhoa

langtubachkhoa Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thật tiếc, có lẽ bạn không hiểu được ý mình. Mình viết bài này đáng ra định đưa vào Topic về vụ Chat online kia, trong đó mình có nêu quan điểm về việc tại sao lại có ít người vào Box Tâm lý học. Lời đề nghị của mình là để phục vụ cho việc giải quyết vấn đề đó, không phải là để cho cá nhân mình. Nếu cứ để tình trạng này hoài, thì Box sẽ tự động die thôi.
    Bạn hiểu những bài viết đó, nhưng không phải ai cũng như bạn. Hãy đặt mình vào địa vị của những cô bé cậu bé tuổi Teen để đoán thử xem cảm giác của họ khi đọc những bài viết đó.
  4. hoatnhiendonngo

Chào langtubk ,
    Vì tâm lý học là một môn khoa học với nhiều lãnh vực nên việc tìm hiểu nó cũng ko fải dễ dàng gì .Có lẽ chúng ta chỉ có thể tìm hiểu những lảnh vực chúng ta có hứng thú mà thôi .
    Qua các bài viết của langtu ,thấy bạn hình như có quan tâm nhiều tới tâm lý tuổi teen ( tuổi dậy thì ) .Quả thực đây cũng là một lứa tuổi với những biến động tâm sinh lý phức tạp , mà Box ta cũng chưa có nhiều bài đề cập đến . Mong bạn tìm đọc thêm các sách báo tài liệu về lảnh vực này & viết bài cho mọi người cùng tham khảo .
    Welcome to psychology box !
  5. hoatnhiendonngo

Chào langtubk ,
    Vì tâm lý học là một môn khoa học với nhiều lãnh vực nên việc tìm hiểu nó cũng ko fải dễ dàng gì .Có lẽ chúng ta chỉ có thể tìm hiểu những lảnh vực chúng ta có hứng thú mà thôi .
    Qua các bài viết của langtu ,thấy bạn hình như có quan tâm nhiều tới tâm lý tuổi teen ( tuổi dậy thì ) .Quả thực đây cũng là một lứa tuổi với những biến động tâm sinh lý phức tạp , mà Box ta cũng chưa có nhiều bài đề cập đến . Mong bạn tìm đọc thêm các sách báo tài liệu về lảnh vực này & viết bài cho mọi người cùng tham khảo .
    Welcome to psychology box !
  6. than_gian

than_gian Thành viên mới

Làm ơn treo hộ tớ nick này đến 2/9/2005. Lý do: Nghĩ lại về mình
  7. than_gian

than_gian Thành viên mới

8. Gian_Than

Gian_Than Thành viên mới

9. Gian_Than

Gian_Than Thành viên mới