1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp - Thắc mắc -Ý kiến xây dựng - Mong nhận được ý kiến của tất cả các bạn vì sự tồn tại và phát

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi RAGNAROK, 04/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dumb

dumb Thành viên tích cực

Cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn. Đã có tô pic về vấn đề này, nhưng dường như nó chưa thu hút lắm thì phải.
    Các bạn thân mến!
    Hiện nay, Box Tâm lý học của diễn đàn TTVNOL hoạt động không được sôi nổi, ít thành viên gửi bài, tham gia tranh luận. Cũng có thể tâm lý là caí mà mọi người cảm thấy thiếu thì cũng chăng chết ai. Tâm lý không phải là môn bắt buộc như toán, văn...Nó cũng không phải là lãnh vực có thể dễ dàng tìm thấy sự vui vẻ, giải trí như văn học, nghệ thuật. Cũng không đơn thuần là ngành khoa học thuần tuý mà liên quan nhiều tới thực tiễn đời sống hàng ngày, nhưng dưới góc độ tiếp cận của tâm lý học, đòi hỏi người tham gia phải có chút vốn. Có thể đó là những nguyên nhân khách quan khiến Box chưa sôi nổi.
    Nguyên nhân chủ quan, mà như tôi tự nhận, là chưa tìm cách chỉ ra đuợc và làm cho mọi người thấy được những lợi ích khi tham gia.
    Tuy nhiên, theo quan điểm của tôi, Box Tâm lý không thể chết, chừng nào vẫn còn những thành viên tâm huyết,. chừng nào vẫn còn những tô pic liên quan, hữu ích đến cuộc sống thường ngày như Tâm lý cho trẻ em, tâm lý trị liệu và cả Tâm lý vui...
    Và bằng chứng là số lượt đọc các tô pic của chúng ta nhiều hơn hẳn một số diễn đàn khác, thậm chí cả diễn đàn của dân tâm lý chuyên nghiệp.
    Mặc dù vậy, ý tưởng của riêng tôi muốn biến tâm lý như một công cụ cho con người như máy đo huyết áp, nhịp tim...để luôn kiểm tra, giám sát, điều chỉnh tâm lý trong suốt cuộc đời mỗi con người, phát hiện khi nó đi chệch khỏi quỹ đạo và tìm cách đưa nó về với quỹ đạo thông thường. Con người ai chẳng có lúc buồn , lúc vui, khủng hoảng...Buồn, vui, khủng hoảng thế nào cho đúng cách, không phải ai cũng biết làm. Và những kiến thức tâm lý sẽ như một công cụ mà chúng ta luôn cần đến những lúc như vậy...Mong các bạn hãy đọc kỹ các bài viết của tôi trong Tôpic về Trí tuệ cảm xúc, hy vọng sẽ thấy điều này.
    Vài lời dông dài, mong các bạn nhiệt tình đóng góp để Box Tâm lý ngày càng phát triển, có ích cho mọi người.
    Thân mến!
  2. EverMan

EverMan Thành viên mới

Bác Dumb nói rất đúng.
    Quả thực thời gian vừa qua lượng thành viên online trên ttvnol nói chung và box TLH nói riêng đã giảm đi đáng kể, có thể nói đây là nguyên nhân khách quan (diễn đàn có những lúc không truy cập được).
    Nhưng box TLH đã phát triển một cách tích cực, khác rất nhiều so với trước kia, lượng bài post chất lượng và hữu ích chiếm số lượng đáng kể.
    Thời gian vừa qua em, bận nhiều việc và không online được nhiều, có những lúc chỉ vào được một lúc đọc các bài post trên box, có thể nói không sai rằng để có một box TLH chất lượng như hiện nay, chúng ta phải cảm ơn lòng nhiệt tình và tâm huyết của các Mod, đặc biệt là bác Dumb
    Mong bác sẽ luôn có thời gian dành cho box TLH của chúng ta.
  3. Mjnicklove

Mjnicklove Thành viên mới

thực ra Mj vẫn vào box nhưng không thể post bài vì bận , có lẽ hết tháng này sẽ rảnh hơn, dù biết là....nhưng vẫn mong chút sự thông cảm . Có lẽ ai cũng bận thôi như anh dumb chẳng hạn , cảm ơn anh nhiều vì dù rất bận nhưng vẫn ráng coi sóc room .Về box TLH thì MJ thấy thế cũng như tình hình chung của các box thôi lượng bài post ít hơn .MJ không hi vọng xây dựng box TLH trở thành 1 box chuyên sâu có chuyên môẩmco chỉ dành cho những nhà tâm lý học chuyên nghiệp mà mong box còn trở thành nơi giao lưu cho các bạn yêu tâm lý học, dù ở mọi trình độ , mọi người ai cũng có thể trao đổi với nhau , ai đã biết thì học hỏi nhau thêm , ai chưa biết thì có thể tiếp cận làm quen với tlh , Vì vậy những bài MJ post thường mang tính chất TLH tiếp cận nhiều hơn là TLH chuyên sâu , Những bài TLH khá chuyên môn cũng có nhiều người post rồi , MJ cũng không muốn tăng thêm lượng bài viết theo hướng đấy , Một số bài MJ post nhiều bạn nói không mang tính chất TLH nhiều , điều đó MJ biết và rất vui khi các bạn nhận xét và phân biệt rõ ràng , Tuy vậy MJ mong các bạn linh động hơn đôi chút vì thực ra nhiều người còn không biết TLH là gì , vì thế nếu có những bài liên quan chút xíu , đến những bài chuyên sâu thì ai cũng có cái để đọc , và từ những cái liên quan nhỏ dần dần tiếp xúc với những cái chuyên môn hơn. Vài lời suy nghĩ của MJ chia sẻ với các bạn mong các bạn giúp đỡ .
  4. Lenin_di_xe_win

Lenin_di_xe_win Thành viên mới

Set hộ cái tile:
    Siêu chảnh hành động - Hâm mộ lắm
    Được Lenin_di_xe_win sửa chữa / chuyển vào 16:49 ngày 09/09/2005
  5. anhduc2

anhduc2 Thành viên mới

hoan hô
    ngưỡng mộ bác dumb lắm,kiến thức uyên thâm ,ý chí kiên cường.
    đúng là tâm lý không bao giờ chết ,còn con người thì còn tâm lý để mà nghiên cứu.............
  6. EverMan

EverMan Thành viên mới

Không rõ vì lý do gì bác Dumb không làm Mod của box nữa, hiện nay box chỉ còn 2 Mod, mà online không thường xuyên, như hiện nay box có rất nhiều việc cần phải làm mà vẫn chưa được giải quyết, tôi đề nghị Box sẽ bổ xung thêm một Mod nữa.
    Mong bạn @RAGNAROK sẽ không từ chối nhiệm vụ này
  7. RAGNAROK

RAGNAROK Thành viên rất tích cực

Tình trạng của box Hiện nay quả đáng lo thật, ngày càng đi xuống.
    Tại sao bác EverMan không nhận luôn chức vụ mod của box nhỉ? Em thấy ở đâybác là người có uy tín hơn em nhiều.
    Thời gian gần đây em ít viết bài và thật sự là trình độ chuyên môn không được khá khẩm cho lắm nên e sẽ làm bác thất vọng và thành viên chắc ... khó mà phục đuợc.
  8. EverMan

EverMan Thành viên mới

Mình cũng như bạn thôi mà. Mình chưa thể đảm nhận vai trò Mod của box vì khá nhiều lý do, trong đó lý do cơ bản nhất là không thu xếp thời gian online được thường xuyên (điều này là cần thiết), mình khá bận trong thời gian này. Còn về chuyên môn, mình là dân kỹ thuật, yêu thích ngành Tâm Lý Học, chỉ được có vậy thôi.
    Mong bạn sẽ không từ chối nhiệm vụ này. Nếu được thì nhắn lại cho mình biết nhé, mình sẽ đề nghị việc set Mod với Admin
  9. EQ

EQ Thành viên mới

Hôm nay Bổn cô nương mới thấy được sự tự tin lớn có tác dụng phi thường đến mức nào . Từ một đứa ko có một tí kiến thức tâm lý nào mà chỉ nhờ sự tự tin có thể leo lên làm mod Box Tâm lý !? Quá xuất sắc ! Có lẻ Bổn cô nương phải gắng rèn luyện thêm đức tính tự tin mới được
    Tự tin muôn năm !
    Được EQ sửa chữa / chuyển vào 13:52 ngày 23/09/2005
  10. EverMan

EverMan Thành viên mới

Vậy là box chúng ta đã được bổ sung thêm một Mod mới (@RAGNAROK). Kể từ khi anh @Dumb không tham gia vào công việc điều hành box vì những lý do riêng, box TLH trở lên khá vắng vẻ. Mong rằng box TLH sẽ hoạt động tốt hơn trước, với sự trở lại của các Mod cũ và việc bổ sung thêm Mod mới.