1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp thông tin du lịch các nước ASEAN & Trung Quốc

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi 13539822454, 02/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Jistars

Jistars Thành viên mới

Xin chao, hien nay minh dang muon di du lich Trung Quoc, dac biet la Hongkong nhung minh van chua biet ro ve gia ca, minh o HN. Cac ban co thể giúp mình biết chi tiết về du lịch Trung Quoc được không ? Xin cảm ơn rất nhiều
  2. hoangmy2404

hoangmy2404 Thành viên quen thuộc

Cảm ơn trước
    Hoang My
    LOVE ... will keep us together
  3. mcqueen

mcqueen Thành viên mới Đang bị khóa

chào mọi người,
    tôi muốn qua bắc kinh du lịch( đi từ hà nội).không biết có đường bay thẳng từ hà nội qua không.nếu không thì phải đi kiểu gì?chi phí cho tiền vé là khoảng bao nhieu ?(không tính tiền ăn ở ) ,có phải xin visum không.?
    có ai biết thì chỉ bảo dùm.
    cám ơn nhiều.
  4. mcqueen

mcqueen Thành viên mới Đang bị khóa

chào mọi người,
    tôi muốn qua bắc kinh du lịch( đi từ hà nội).không biết có đường bay thẳng từ hà nội qua không.nếu không thì phải đi kiểu gì?chi phí cho tiền vé là khoảng bao nhieu ?(không tính tiền ăn ở ) ,có phải xin visum không.?
    có ai biết thì chỉ bảo dùm.
    cám ơn nhiều.
  5. hocnghe

hocnghe Thành viên mới

Có tuyến bay thẳng từ Hà Nội đi Bắc Kinh, giá vé lẻ thì tôi không được nhớ chính xác cho lắm, nếu cần thì tôi sẽ mua hộ. Còn chuyện visa thì chắc chắn phải làm, bạn nên nhớ rằng ngoại trừ một số nước Đông Nam Á còn lại tất cả các nước bạn đến bằng đường không thì bạn phải làm visa ( giá visa 1 lần hình như là 30$, còn 6 tháng nhiều lần là 65$) Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ.
    Tử tế nhất trong những thằng khốn nạn, khốn nạn nhất trong những thằng tử tệ
  6. Hoa_trang_nguyen

Hoa_trang_nguyen Thành viên quen thuộc

Đi du lịch Hà Nội Bắc Kinh có 2 đường bay. 1 là đường bay thẳng HN-BK ( 4 tiếng) của HKVN giá vé xin hỏi 8320320 cho chính xác nhé. 2 là tuyến bay HN-Nam Ninh-BK của HK Phương Nam TQ. Giá vé khoảng 280USD 1 way, mất 7 tiếng đến nơi.
    Visa 30đô cho 1 lần xuất nhập cảnh và 60 đô cho nửa năm nhiều lần.
  7. LinhEvil

LinhEvil Thành viên rất tích cực

Em rất thích đi Hàn nhưng mà lại không thích đi theo đoàn, làm thế nào để xin được visa sang Hàn, nếu đặt tour sau đó tách đoàn thì có phí tiền không?
    Cám ơn các bác
  8. samurai

samurai Thành viên quen thuộc

Theo em đi TQ nếu ai đi lần đầu nên đi theo tour vì tiếng tăm ko biết mà giá tour rẻ hơn nhiều so với tự tổ chức đi.
  9. vuthanhminh

vuthanhminh Thành viên rất tích cực

em cũng có ý kiến giống bác samurai ! nên đi theo TOur một lần , vì với TQ 1 lần không thể thoã mãn được sự tò mò , ham hiểu biết của 1 người được , phải đi nhiều lần , như vậy lần đầu ta nên đi theo Tour , sau đó sẽ đi một tuyến khác do mình tự tổ chức ! khứa khứa !
  10. vuthanhminh

vuthanhminh Thành viên rất tích cực

những điều chú ý khi đi Du lịch TQ

o Bạn mua một cân trái cây ở Trung Quốc. Bạn cứ nghĩ một cân của Trung Quốc tương đương một kilô tại Việt Nam. Nhưng thật ra một cân của Trung Quốc chỉ bằng 1/2 kilô mà thôi.
    o Tại các nhà hàng Trung Quốc, bữa ăn nào cũng nhiều dầu mỡ và đậu hủ, có thể yêu cầu bớt dầu mỡ và đậu hủ được không? - Khó đấy! Đây là văn hóa ẩm thực. Người Trung Quốc ăn nhiều dầu mỡ để chống lại cái lạnh của phương Bắc và đậu hủ là món không thể thiếu trong các bữa ăn.
    o Nếu biết đọc tiếng Hán, bạn sẽ cho là người Trung Quốc sai khi họ treo một chữ Phúc ngược thật lớn ngay trước cửa nhà. - Bạn sai chứ họ không sai. Phúc ngược có nghĩa là phúc đảo hay phúc đáo có nghĩa là phúc đến nhà.
    o Đi mua sắm ở Trung Quốc nên trả giá càng nhiều càng tốt. Tuy nhiên bạn không nên là người đầu tiên trả giá mà hãy là người sau cùng vì có nơi bạn có thể mua rẻ hơn người đầu tiên từ 10 đến 20 lần (nhất là tại các chợ đêm, trên đường phố, điểm tham quan).
    o Bạn nghe nói Bắc Kinh là thành phố của xe đạp. Chưa chính xác. Bắc Kinh ngày nay tràn ngập xe ô tô. Xe đạp hiện nay bị hạn chế chạy vào trung tâm thành phố nên ngày càng ít người sử dụng.
    o Bạn đến Vạn lý trường thành, để chứng tỏ mình là trang hảo hán, bạn cố sức leo thật cao và mua một bằng chứng nhận đã đến Vạn lý trường thành về khoe với bạn bè. Không cần thiết (trừ trường hợp bạn còn sung sức). Bạn có thể mua bằng chứng nhận ngay bên dưới chân Vạn Lý mà không cần phải leo quá xa (giá lại rẻ vì bạn có thời gian trả giá).
    - Trong khi tham quan Vạn lý trường thành, bạn nghĩ leo lên mới khó chứ xuống thì rất dễ. Chính xác là xuống khó hơn khi lên nhiều. Do các bậc thang nhỏ, không đồng đều, dốc nên bạn phải tập trung và rất cẩn trọng khi đi xuống.
    - Trên Vạn lý trường thành, bạn thấy một dãy dài ổ khoá được bấm vào một sợi xích. Bạn nghĩ là họ đang bán ổ khóa cho du khách - không đúng, từ ngày 9.9.1999 người Trung Quốc nghĩ ra một ?trò mới. Các đôi vợ chồng mới cưới khi đến tham quan Vạn lý trường thành sẽ mang theo hai ổ khoá, khoá chặt với nhau vào sợi xích có sẵn và họ cùng ném chìa khoá đi thật xa. Họ tin chắc là cả hai, như hai ổ khoá, sẽ không thể nào xa lìa nhau cho đến khi? ly dị!
    o Tại Liễu Châu, nơi nổi tiếng có nhiều gỗ quý, có bán hàng kỷ niệm là các quan tài nhỏ bằng gỗ. Bạn cười vì ai lại tặng nhau quan tài. Thế nhưng, họ tặng nhau Quan (chức sắc) và Tài (tiền bạc) đó.
    - Đến Tây An, khi tham quan khu lăng mộ Tần Thủy Hoàng, bạn vào khu vực đã khai quật và xem "binh mã dũng" (các tượng người, ngựa bằng đất nung được tìm thấy ở Tây An). Bạn giải thích: binh là binh lính, mã là xe ngựa, dũng là dũng sĩ.
    Bạn hiểu không đúng chữ dũng rồi. Ở cụm từ "binh mã dũng" này, dũng có nghĩa là đồ mộ táng (vật dụng chôn theo lăng mộ).
    - Đến Thượng Hải, bạn muốn đi tham quan khu Phố Đông nổi tiếng. Bạn giải thích đây là khu phố phía đông của Thượng Hải.
    Bạn hiểu sai chữ Phố. Ở đây Phố có nghĩa là con sông Hoàng Phố (Huangpua) nổi tiếng của Thượng Hải. Phố Đông là phía đông của sông Hoàng Phố.

St

chúc các bạn có một chuyến đi thật trọn vẹn khi chọn TQ làm điểm đến cho hành trình du lịch của mình .