1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp thông tin

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi Lucern, 24/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Uni Magdeburg [r24)]
  2. vozer1234

vozer1234 Thành viên mới

Học trường dễ ra mà vừa lười vừa ko có tố chất thiên bẩm (nói trắng ra là ngu) thì cũng chẳng ra nổi đâu, em này hỏi miên man bạt ngàn thế này trả lời thế quái được, nói chung cứ né Thụy Sỹ, Muenchen với Berlin ra, lên Wg-gesucht so sánh giá thuê phòng là biết liền, chứ tiền ăn chẳng chênh lệch gì bao nhiêu.
  3. ooDKNYoo

ooDKNYoo Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ra được hết bạn à. Ngày xưa mình chưa đi học mình cũng nghĩ khó. Nhưng vào học rồi thì mới thấy là .... bà mẹ nó khó thiệt :))
    Aber schafft man schon. Khi bạn xong 2 năm Grundstudium và làm xong cái Bachelor Arbeit sẽ thấy cuộc đợi nó locker hơn nhiều.
  4. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

:)) Không ra được thì cũng phải cố mà ra thôi:))
  5. phuomgLuu

phuomgLuu Thành viên mới

Các anh đi trước em xin hỏi. Trong hai ngành Informatik và Informationswirtschaft thì nên chọn ngành nào hơn?
  6. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Tùy vào sở thích của em thôi, không thể nói ngành nào hay hơn ngành nào được, mỗi cái đi theo 1 hướng khác nhau. Nhưng nói chung theo anh thấy thì Wirtschaftsinformatik thì em phải học cả Wirtschaft lẫn Informatik, đòi hỏi phải tổng hợp kiến thức nhiều hơn là học mỗi Infor không
  7. ooDKNYoo

Em học ngành nào mà em ra trường được ấy > =))
  8. themask03

themask03 Thành viên mới

Cho em hỏi là giờ em sang bên kia vào học kì mùa hè , học tiếng mất 1 năm . Nhưng giả dụ trường em muốn học thì học kì hè lại ko có ngành theo nguyện vọng mà ở HK mùa đông . Vậy có xin visa để đợi nửa năm được ko ?
    Còn 1 vđ nữa : em thi APS từ lúc còn phỏng vấn , giờ sang kì sau áp dụng chính thức Test AS thì có phải thi thêm AS nữa ko ?
    Cảm ơn mọi người !
  9. ooDKNYoo

Thường trường đại học nó sẽ anbieten cho em 1 cái gọi là : Orientierungssemester, để em có được visa nửa năm ở lại chờ cho đến kỳ đông :)
  10. lucky107

lucky107 Thành viên quen thuộc

Mình cũng đang phân vân như bạn, nếu thích nghiên cứu Algorithm, Software, Network hay Robotik thì theo Informatik, còn thích làm việc trên dữ liệu, các hệ thống quản trị trong doanh nghiệp, ERP, các hệ thống hỗ trợ ra quyết định, quản lý các luồn thông tin trong doanh nghiệp, phân tích, thiết kế, xây dựng, quản trị Database, thích sau này làm CIO thì theo WINFO. Mà WInfo thì vào STK nó bắt học W-Kurs đấy, có 2 môn là BWL và VWL ~X

Mình chắc sẽ có cắn răng học Wirtschafts để theo ngành WINFO thoy :(( Bạn tham khảo thêm ở đây nhé : http://de.wikipedia.org/wiki/Wirtschaftsinformatik

P/s : Học Software thì lương cao ngất nhưng có điều tuổi nghề ngành này ở VN ko cao (trên 30 mà chưa lên dc leader là phải chuẩn bị), thầy mình bên VN năm nay 35 36 tuổi giờ đang phải học lại Network để đổi chuyên ngành vì ko cạnh tranh lại với tụi trẻ.