1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp thông tin

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi Lucern, 24/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. BinKlinz

BinKlinz Thành viên tích cực

Ồi ở đức rồi thì phải xem phim tiếng đức chứ
  2. linpearl89

linpearl89 Thành viên quen thuộc

Các anh chị tư vấn cho em với.
    Chả là em học Kinh Tế Quốc Dân. Đã tốt nghiệp năm ngoái rồi.
    Kinh nghiệm làm việc thì không nhiều ạ.
    Em đang muốn đi master ở Đức, nhưng GPA của em thì chỉ 7.23 thôi.
    Em thì em biết là em học dốt hồi ở ĐH nên giờ thực sự là khổ.
    Tiếng Anh của em thì ok ạ, IELTS 7.0 sẽ thi lại để lấy cao hơn. Em đang ôn GMAT. Ngoài ra cố gắng thi APS thật tốt.
    Ngành em dự định theo học là ngành quản trị (e đang phân vân về ngành).

Không biết em nên nộp đơn vào đâu ạ. Mong các anh chị tư vấn cho em với, hiện tại em đang cực kỳ rối bời, em cảm thấy mất niềm tin để đạt được giấc mơ sang Đức học (hôm nay admin bên duhoc.de - anh Quách Vũ đã nói là em gần như không có cơ hội).
    em biết mấy trường top, xịn, có tiếng thì chắc em không dám mơ rồi.
    Mục đích của em đi học ở Đức thực chất là em muốn đi để tìm hiểu văn hóa Đức, rèn luyện hơn, học xong thì em về VN (em không định định cư ở Đức đâu ạ). Rồi tìm tiếp cơ hội đi Mỹ học MBA :D

Em cảm ơn anh chị.
  3. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

Cho em hỏi tí: Sao bác không xin Zu Bachelor để xin visum. Sang được bên này mình tính tiếp :D
  4. linpearl89

linpearl89 Thành viên quen thuộc

xin Zu Bachelor rồi sang đó liệu có xin được Zu lên Master ko bác
  5. NamNguyen92

Em nói thế nàY nhé: bây giờ bác ở VN, thông tin thì sơ sai, tương lai thì chưa rõ ràng. Chi bằng bác làm cái zu bachelor, sang đây rồi bác thích đi đâu thì đi, cắp hồ sơ ném Bewerbung đi trường nào mình thích, hoặc là đến tận nơi nói chuyện với nó cụ thể để xem tình hình có thể được học Master không hay là sang đây có bạn bè thì có thêm thông tin để tham khảo. Nước Đức tuy là đất nước của luật lệ, nhưng không thiếu ngoại lệ đâu. Em đọc thấy bác ghi là ngoài học ở Đức còn muốn học MBA nữa. Thế chi bằng bác cứ làm cái bachelor, sang đã, chán chê xong thì học bachelor cũng đc ma,f cũng tầm ấy năm :D 1 năm dự bị và 3 năm rưỡi cho Bachelor. Đấy là trường hợp xấu nhất ko xin đc Master :D còn cụ thể tình hình Master xin khó dễ ra sao thì em ko dám to mồm đâu, bác cứ hỏi anh chị trên này :D
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    theo em hóng hớt thì các anh của Bách Khoa đi chuyển tiếp sang đây học Master, ko dễ nhai đâu :D thấy bảo học ở Anh 1 năm xong Master, học ở Đức 3 năm chưa chắc xong Master :D thế bác ạ. Nên chăng cân nhắc kỹ...
  6. vozer1234

vozer1234 Thành viên mới

Munich miễn học phí nhưng chi phí sinh hoạt đắt (so với nước Đức), tuy nhiên do bạn là sv nên nếu xin vào được studentenwohnheim thì chắc chỉ hết tầm 600eu/tháng cả ăn ở bảo hiểm. visa thì cứ còn tiền, còn hạn học thì còn được gia hạn thôi. Việc làm nhiều vô số nếu bạn khá tiếng Đức, cộng đồng VN bên này khá đông, có vài cửa hàng VN cũng tuyển lao động ko biết tí tiếng Anh hoặc Đức nào.
  7. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác nghe ở đâu ra mà München miễn học phí thế:|
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Vậy bác cứ down nhạc phim tẹt ga nhé, chúc bác may mắn.
  8. NamNguyen92

nghe bảo München 1-2 năm nữa miễn thì phải anh ạ. Luật được thông qua rồi hay sao ấy
  9. vozer1234

vozer1234 Thành viên mới

Cái lý do các bang hướng đến việc miễn cái 500eu học phí của bọn Đức này nghe rất là chuối, chủ yếu là do trường thu được tiền rồi nhưng không biết dùng làm gì bởi vì phạm vi được phép sử dụng nó rất là hẹp.
  10. lucky107

lucky107 Thành viên quen thuộc

München thì đắt rồi bạn ạ, nhưng được cái bù lại là việc làm nhiều, thêm nữa là tốt nghiệp ở München ra (TUM, LMU, FH München) thì chuyện đi xin việc ở các bang khác cũng dễ hơn một chút, thành phố đẹp, Ordnung.

Còn Visa thì mình ko rành, vì mình chưa sang ấy. Tháng 7 tới mình mới sang thi Aufnahmetest, bác nào đã và sẽ ở München thì add Face mình nhé : nghichngam90@yahoo.com. Có gì sau này em lỡ may được học ở STK München thì đồng bào VN mình nương tựa lẫn nhau [r2)]