1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp thông tin

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi Lucern, 24/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

:D plan như vẽ:D
    Cũng tuỳ trường tuỳ ngành, Bsc thì 6 hoặc 7 kỳ, Msc thì 3 hoặc 4 kỳ, Msc bên Anh 2 kỳ, Medizin thì 10 năm hãy về quê mẹ:P
    Nếu thời gian ko nhiều thì khuyên bạn nên học FH, cũng không phải là FH học dễ hơn Uni, mà theo mình thì Uni học LẮM hơn FH=((
  2. pear_pink_rose91

pear_pink_rose91 German Club

dạ vâng vẽ mà bác :)), plan thì cứ là thế, còn em xác định học xong tất tần tật là 8 năm chứ ko fải 6 năm mà ^^, để hẳn 2 năm để học và thi lại những cái j bị trượt :))
  3. medikament

medikament Thành viên quen thuộc

Học ở đâu thì học sau rồi về cũng phải chống lầy, tranh luận gì mà nẩy cả lửa lên thế. Đọc ngôn ngữ xì tin tắt văn mắt phết nhỉ [r24)].

FH và UNI đều là đại học. Điểm khác nhau là chất lượng đào tạo, lương khi ra trường và khả năng học tiếp.

1. Số khóa Master k chấp nhận FHer.
    2. Nói FHer sau khi ra trường khả năng thích nghi công việc nhanh hơn uni là sai......... Học uni tính praxis k cao nhưng lại đc tính tư duy lô gic, tổng hợp, do vậy nhanh nhẹ và dễ nắm bắt cái mới, công nghệ mới.
    3. Lương FH thấp hơn UNi.
    4. Đầu vào của FH thấp, đa số là các đối tượng nhàng nhàng abitur trên 2.5
    5. Học uni oai hơn, oai như cóc, như kiểu học đại học tổng hợp ở nhà so với học dân lập phương đông.

và bla bla 1 số thứ khác, nhưng tranh cãi nhau làm gì, học cho tốt cái kolleg đi đã lúc đó chọn trg chưa muộn nhể :-"
  4. pear_pink_rose91

cháu cũng là xì tin mà chú lại nói thế haizz :-<

kolleg khoảng bao nhiu thì được trường tốt chú nhỉ ? kolleg wkurs rút gọn 6 tháng có đc ko hay chỉ là tkurs thôi ạ ?
  5. medikament

- Fuer dich gilt immer die Ausnahme [:D]
    - Kolleg hàng khủng thì 1 như mấy đệ của bác Vi ở leizig, k cứ nhàng nhàng dưới 2 là ok. Học Wkurs thì rút ngắn làm gì cháu, tiếng W cần nhiều hơn, e sợ các bác học 1 năm 3, 4 lớp xong rồi lại phải đi Geisteserkrankung thì khổ :-". Tiếng sau kolleg chắc hơn đứt các chú DSH 3 nhỉ :P
  6. pear_pink_rose91

Ah há, cháu cũng sợ đi Geisteserkrankung lắm [:D], thôi ko đi đòi quyền lợi nữa vậy, an phận với 1 năm kolleg [:D], cháu chỉ ghét cái là kết thúc kolleg vào thág 3 thì lại fải đợi nửa năm mới đc vào đại học thôi..............

Cháu hỏi câu nữa : cháu gia hạn visa xong có đc đi làm teilzeit ko hay sv kolleg chỉ đc làm trong ferien thôi ?
  7. medikament

RRRa hạn xong PM chú cái Zusatzblatt chú xem nó ghi cái giề chú mới Rám tư vấn. Về cơ bản là đc đi làm 90 Voll, 180 ngày Teil, nhưng chú k bít của cháu nó có đặc biệt gì k.
    Nó mừh k cho mượn giấy đi làm lo giề [:D].......chú quanh năm mượn giấy.......đi cày đề có xiền bao em út >:)

Đợi nửa năm có xá gì,,,,,,,đi chơi Oiropa cho đã.
    Ơ hơ mà chủ đề kolleg là chủ đề của mod dự bị Rút ni mờ [:D]
  8. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

...thế này thì bao giờ bác Thuốc mới luyện xong .. chiêu Phũ được chứ ... ...:-"
  9. shinbee

shinbee Thành viên mới

các bác ơi cho em hỏi chút: con bạn em đang làm hồ sơ đi du học, nhưng nó lại bị mất bằng tốt nghiệp cấp 3 rùi ( khổ tính con bé này cũng cẩu thả mất bjờ cũng ko biết nữa) lại còn mất luôn cả học bạ nữa, jờ cần đến mới cuống cả lên. Em muốn hỏi là bjờ về trường xin lại đc ko ạ? chắc chỉ xin đc cái giấy chứng nhận đã tốt nghiệp thui, mà ko biết lúc làm hồ sơ họ có chấp nhận ko nữa? Hay là làm tn ạ?Bác nào đã từng gặp trường hợp này cho em xin lời khuyên với!!!!!!!!
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    bác ơi thế còn Tu ạ? cũng đc xếp ngang với Uni ạ?
  10. pear_pink_rose91

Hình như run ni nó mất tích cả tháng rồi chú ạ, ko thấy cả mặt trên fb luôn [:D]

hồi trước cháu đi du lịch đến phát chán rồi :(, ở Đức còn mỗi Muenchen và Dresden là cháu chưa tới thôi, h chỉ có lust đi cày tiền >:)

Bọn bạn cháu cũng có vẻ máu me đi làm lắm nên tình hình là mượn giấy cũng hơi khó :(

-----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------

Nào có ai phũ được như bác Vi đâu :-<