1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp, Tư vấn Kỹ thuật về Máy Ảnh - Phần 2

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi analyst, 03/02/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. redbear

redbear Thành viên mới

Các bác ơi, mấy hôm nay cái máy ảnh Canon A80 của em tự dưng chụp bị trắng loá, chỉ thấy mờ mờ như trời có tuyết. Liệu có phải trời ẩm nên bị như vậy không, liệu sấy dưới bóng đèn hay tháo ra sấy khô thì máy có trở lại bình thường không, hay có phải bị hỏng CCD không, hay là bệnh gì. Nếu phải sửa thì ra hàng nào tốt nhất (em ở Hà Nội). Bác nào có kinh nghiệm giúp em với.
  2. linglang

linglang Thành viên mới

các bác tư vấn cho cái, tôi định mua cái body canon d20 nhưng lại thấy mới ra cái d30. ko biết cái nào hơn, xem tính năng thì same same? giá bao nhieu là mua được, thấy giá các của hàng bên này lung tung quá??
  3. anchor

anchor Thành viên quen thuộc

Các bác ơi, em đang máu mua 1 chú FZ30. Xem xét, so sánh các kiểu rồi và đáng ra thì đã sở hữu 1 chú rồi. Nhưng bây giờ lại có người khuyên mua Fuji S9000 vì chất lượng ảnh tốt hơn dòng FZ. Xem ngoài hàng thì em cũng thấy chú Fuji này hay hay.
    Các bác có thể cho em 1 lời khuyên là trong 2 em nói trên thì em nào hơn ko ạ?
    Cám ơn các bác nhiều
  4. NVBR

NVBR Thành viên mới

Có bạn nào rành về máy Pana FZ20 cho mình hỏi điều này:
    Ở điều kiện ánh sáng đèn Neon 40W trong phòng buổi tối, chụp ở chế độ tự động với các thông số F2.8 tốc độ 1/10 (máy nó tự điều chỉnh như vậy) có (hoặc không) bật đèn Flash thì chất lượng ảnh nói chung không có gì ấn tượng, đặc biệt là khi chụp những vật di động thì rất nhòe, không thể xem được.
    Mình chụp ảnh cho cháu nhỏ nhà mình, bạn biết rồi đấy, trẻ nhỏ thường không chịu nằm yên, mỗi khi chụp nó phải mất khá nhiều lần bấm máy mới được 1 kiểu tạm ưng ý.
    Trong khi mình chụp bằng điện thoại di động N6600 thì vô tư, chuyển động cỡ nào thì ảnh cũng không hề bị nhòe.
    Vậy thì chẳng lẽ con máy to tướng hiện đại thế mà lại thua con điện thoại tý hon về khả năng ấy à. Mong nhận được lời giải thích và tư vấn về vấn đề này của các bạn
  5. trainee

trainee Thành viên quen thuộc

Tớ không rành về FZ20, cũng chưa chụp nó bao giờ, nhưng như các thông số mà bạn đưa ra thì chụp không nhoè mới là chuyện lạ. Nguyên nhân là do tốc độ chụp quá thấp. Để chụp được bọn trẻ con nhảy nhót, thì tối thiểu phải để tốc độ 1/60, cao hơn càng tốt. Trong trường hợp này không thể không có đèn. Tất nhiên đèn kèm theo máy thường cho chất lượng không tốt, hay để lại bóng đen, hơn nữa cũng không được mạnh. Theo tớ, bạn nên tìm hiểu xem FZ20 có cho cắm đèn ngoài không, loại nào thì tương thích, rồi mua đèn ngoài cắm thêm vào để chụp. Khi chụp đèn thì nên để tốc độ cao, từ 1/60-1/120, khẩu độ tuỳ ý, nhưng nên để khoảng f:4, sẽ cho ảnh rõ nét. Nếu muốn tránh bóng đen khi chụp đèn thì bạn quay đèn cho chụp hắt lên trần nhà hoặc vào tường. Chúc bạn có ảnh đẹp.
  6. NVBR

NVBR Thành viên mới

Cám ơn bạn trainee, nếu để thông số theo như bạn nói thì ảnh rất tối. Đèn Flash thì mình không dám dùng nhiều vì con nhỏ nhà mình còn bé quá.
    Vấn đề mình thắc mắc là tại sao con FZ20 lại thua con N6600 về khoản này nhỉ. Trong đều kiện như nhau thì con N6600 chụp đẹp hơn con FZ20, thế mới lạ.
    Mà mình cũng thấy con FZ20 "bắt hình" chậm hơn các loại máy khác thì phải, nói chung là chụp ảnh động rất kém. Có thể mình không sử dụng hết các tính năng của nó nhưng mình đã tìm hiểu khá kỹ rồi.
    Mong nhận được sự tư vấn của các bạn
  7. IronBayern

IronBayern Thành viên mới

Cho em hỏi có ai dùng dòng coolpix của Nikon chưa thì cho em cái nhận xét ạ?À mà ai có thể review về con Nikon Coolpix 7900 nhỉ?Thấy con này cũng ngon lém
  8. fukutomi

fukutomi Thành viên mới

Hi,
    Em không biết post câu ho?i trong đây có được tra? lơ?i liê?n không. Em đang bo? máy sư?a ơ? Canon Lê Ba?o Minh trên đươ?ng Nguyêfn Văn Trô?i. Nó bị ma?n hi?nh đo? sọc ma?u tím. Em nghe ông anh nói la? chắc tốn khoa?ng 100 USD, em thấy hơi nhiê?u, cha? biết có đúng giá như vậy không, vi? em mua mới nó cufng chi? có 290 USD thôi (ha?ng xách tay), ma? sao sư?a ma?n hi?nh đến 100 lận! Có anh chị nào rành thì tư vấn giúp em với!! Máy của em là Canon A95, mới xài được hơn 1 năm.
  9. trainee

trainee Thành viên quen thuộc

Chắc chắn N6600 không thể chụp đẹp hơn FZ20 trong mọi điều kiện được, nhất là khi ánh sáng đủ. Còn trong đk ánh sáng yếu, có thể N6600 nó tự động tăng ISO lên để có được tốc độ tốt, nên ảnh không bị nhoè và tối. Bác có thể tăng ISO của FZ20 lên hết cỡ (800 hoặc hơn) rồi chụp lại thử xem, chắc chắn sẽ đẹp hơn N6600. Hơn nữa, ảnh của N6600 bé tí, làm sao so với ảnh của FZ20 được.
    Còn chuyện bắt hình chậm thì đa số máy ảnh kts loại du lịch đều bị. Đó là do máy phải chỉnh auto nhiều thứ quá, xử lý không kịp, đặc biệt các loại máy này khả năng lấy nét kém, máy cứ phải chỉnh đi chỉnh lại rồi mới cho bấm cò, nên chụp chậm thôi. Cái này muốn khắc phục thì bác giảm bớt các chế độ auto (auto WB, auto ISO, auto flash, auto focus...) chuyển sang manual hoặc đặt sẵn thông số.
  10. 091090098

091090098 Thành viên tích cực

6600 thua là chắc - không phải bàn ///
    Nói chung, cũng ít thấy máy di động chụp bị nhoè, nguyên nhân - nó toàn bị ghi hình chậm và độ phân giải thấp.
    Thời gian lấy sáng của nó không chỉnh chậm quá hoặc nhanh quá được.
    -------- Không nên so sánh như thế.
    Bây giờ về con Pana FZ20, đây là 1 máy ảnh độ phân giải tốt, có đầy đủ chế độ chỉnh tay, flash mạnh, ống kính dài.
    Nhận xét: các loại máy có ống kính dài thì thường kém lấy nét ở điều kiện ánh sáng yếu. Chụp trong nhà, buổi tối thì là đúng sở đoản của loại máy đó.
    bạn sẽ nhận thấy dùng flash thì sẽ không bao giờ bị nhoè cả, bởi vì thời gian bắt hình sẽ rất nhanh - thường là cùng với chớp nháy - khoảng 1/1000 gì đó - tuỳ theo chế độ flash. Giống như hiện tượng cảnh vật, xe cộ dường như đứng yên dưới ánh chớp.
    Theo tôi, vấn đề quan tâm chính của bạn là bạn chưa biết cách chụp chuyển động nhanh.
    Câu trả lời đơn giản là bạn nên chỉnh tốc độ chụp lên - khoảng 1/50 - 1/100s ở điều kiện ánh sáng yếu. Và cao hơn ở điều kiện ánh sáng gắt ( ban ngày )
    Bạn chọn chế độ S trong P/A/S - bấm nút arrow lên ở trên máy để đặt tốc độ. Thử lại đi bạn !!!
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa