1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp, Tư vấn Kỹ thuật về Máy Ảnh - Phần 2

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi analyst, 03/02/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. 091090098

091090098 Thành viên tích cực

Chụp ảnh trẻ con thì công nhận là khó !!!
    Chụp tốc độ nhanh thì hy sinh 1 điều là lượng ánh sáng vào máy sẽ ít, lại chụp ở điều kiện thiếu sáng thì càng khó.
    Bạn nên thử đặt tốc độ chụp ở vài mức khác nhau : 1/20 - 1/40s ... vì càng đặt cao thì ảnh càng tối.
    Khi chớp flash - ánh sáng cực mạnh nên bạn có thể chụp với tốc độ rất cao mà vẫn đủ sáng. Ban ngày, ngoài trời cũng vậy.
    Lưu ý với bạn: ánh sáng fluorescent ( của đèn neon ) không ổn cho nhiếp ảnh - vì đó là nguồn sáng thay đổi theo chu kỳ.
    Xong xong với chụp tốc độ cao ( hơn tốc độ bạn thấy nhoè ) bạn nên bổ sung nguồn sáng daylight bằng bóng đèn bàn, đèn sợi đốt, hay còn gọi là ánh sáng đỏ. Chụp sẽ thật hơn //
    Một mẹo nữa, bạn dùng chế độ chụp hẹn giờ ( cho đỡ rung tay ), chế độ chụp liên tiếp ( để ghi lại các cử động khác nhau của bé ) cũng như có thể chọn lấy được ít nhất một kiểu đẹp.
    ISO : không nên đặt cao quá 200- tốt nhất là bạn để Auto
    --------
    Túm lại:
    Bổ sung nguồn sáng đỏ
    Đặt
    ISO : auto
    Color : warm
    flash : off
    White balance : thử thay đổi sang các chế độ khác nhau khi chụp nhé
    tốc độ - S ( ở chế độ nút P/A/S ) : thử chỉnh từ 1/20s đến cao hơn - chắc không thể đặt cao hơn 1/100s ( vì chụp tối lại ko dùng flash )
    nếu tìm thấy ( sử dụng chế độ continues drive - thường có hình mấy ô vuông xếp chồng lên nhau kiểu cascade )
    Được 091090098 sửa chữa / chuyển vào 15:49 ngày 29/03/2006
  2. gari

gari Thành viên quen thuộc

Trong khi chụp ảnh mình fải làm như nào thì có thể lấy được tiêu điểm chính "main focus" (tôi tạm dich thế có đúng không) . Còn các vật khác sẽ mờ đi.
    Tôi dùng máy Fuji s5500.
    Ai biết xin giải đáp giúp tôi với nhé.
    và xin hỏi thêm về các trang web có diễn đàn về nhiếp ảnh ở VN được không.
    xin cảm ơn rất nhiều
  3. despair

despair Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Độ mở càng nhỏ thì ảnh càng nông !!!
    Mình gọi mờ đi là nông
    Giải thích: do lấy sáng ít với thời gian ngắn nên chủ yếu chỉ có vật đã focus ( tiêu cự đã xác định ) là nét và đủ sáng.
  4. gari

gari Thành viên quen thuộc

bạn giải thích rõ hơn về kĩ thuật chụp và lấy focus cho mình đưọc không....
    cảm ơn rất nhiều
  5. lovely_tomcat

lovely_tomcat Thành viên mới

to Gary: Bạn muốn chủ thể rõ, các thứ còn lại mờ đi, bạn phải làm như sau:
    - Focus vào chủ thể. Focus như thế nào thì bạn đọc kỹ lại tài liệu của S5500. Nói chung là chỉa điểm giữa của khung ngắm vào đối tượng, nhấn nhẹ một cái cho máy tự động lấy nét (Auto Focus). Xong, chưa vội nhấn hết xuống vội, giữ nguyên ngón tay như rứa rồi dịch máy qua lại sao cho chủ thể vào vị trí thích hợp. Bụp hết xuống -> máy chụp.
    - Đứng càng gần chủ thể thì trường ảnh càng nông.
    - Zoom càng to, trường ảnh càng nông.
    - Khẩu độ (aperture) càng to, trường ảnh càng nông (lưu ý: f2.8 là to, f8 là nhỏ, ngược đời vậy đó).
    Chúc bạn vui với chiếc máy ảnh.
  6. NVBR

NVBR Thành viên mới

Mình cảm ơn rất nhiều về những chỉ dẫn của Trainee và 091090098 . Mình đã thử làm theo các cách mà bạn chỉ dẫn, trước kia mình đã nghĩ như như các bạn nhưng không phải là dân chuyên nghiệp về ảnh nên không biết phối kết hợp sao cho có hiệu quả nhất.
    - Thứ nhất: mình công nhận là không thể so sánh 2 con FZ20 và N6600 vì như thế quá khập khiễng. Tuy nhiên xét riêng trong điều kiện trong phòng thiếu sáng buổi tối thì ảnh của N6600 vẫn sáng và nét hơn. (mình nói riêng trong TH này thôi nhé).
    - Thứ hai: mình đã thử tăng tốc độ chụp lên 1/40-1/50 với thông số ISO 100 thì ảnh khá hơn rõ, tức là bớt nhòe nhưng bù lại rất tối, thậm chí chỉ còn thấy dáng người. Với tốc độ đó nhưng tăng ISO từ 100-400 (FZ20 chỉ hỗ trợ ISO đến 400) thì ảnh có sáng hơn nhưng rất nhiễu. Sử dụng chế độ bù sáng EV++ cũng không mấy hiệu quả
  7. h1970

h1970 Thành viên mới

Em cũng chả tin điện thoại lại chụp ngon trong điều kiện thiếu sáng được, bác post 1 cái ảnh chụp từ N6600 lên cho mọi người xem đi
  8. Nguyen_Son

Nguyen_Son Thành viên quen thuộc

Các Bác ơi !
    Con D100 của em khi chụp ảnh, bị mọc râu ria thế này!!!! có phải do CCD bẩn không? Ơ HN lau CCD ở đâu hả các Bác
    Cảm ơn
  9. 091090098

091090098 Thành viên tích cực

Gửi bạn chụp bé con:
    Vậy thì bạn phải thử bổ sung nguồn sáng đi //
    Mình hình dung nhà bạn thiếu sáng lắm, với lại ánh sáng đèn neon thì ko thật bạn a`.
    Nếu đọc kỹ review của Fz20 bạn sẽ thấy có lời khuyên nên dùng tính năng chỉnh manual white balance khi chụp với đèn neon.
    Dù sao cũng nên khắc phục bằng cách bổ sung nguồn sáng ổn định hơn.
    Chụp trong nhà đúng là yếu điểm của máy ống kính dài mà !!!
    Nhìn chung máy ảnh số thông thường chụp thiếu sáng thì đều không tốt. Nhưng máy A95 ( ống kính ngắn ) sẽ chụp tốt hơn cái FZ20.
    Dòng FZ này dễ bị nhiễu lắm, ko nên tăng ISO lên quá 200.
  10. tbbbg

tbbbg Thành viên mới

Nếu có kèm theo 1 ống kính nữa thì giá đó được rồi
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa