1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp, Tư vấn Kỹ thuật về Máy Ảnh - Phần 2

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi analyst, 03/02/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. tbbbg

tbbbg Thành viên mới

giá đó được rồi
  2. lovely_tomcat

lovely_tomcat Thành viên mới

To NVBR: Mình thấy vấn đề của bạn rõ ràng là do thiếu sáng. Bù sáng không đơn giản. Nếu bạn chụp em bé thì đèn flash sẽ làm em bé giật mình. Vậy theo mình, bạn nên đi mua một cái chân máy (tripod) bán rộng rãi ở các cửa hàng bán máy chụp hình hay lab rửa ảnh (Nên mua cái rẻ tiền thôi, dưới 200 nghìn).
    Lắp máy vào tripod, dùng chức năng self timer, và bạn có thể chụp với tốc độ chậm tùy thích mà không bị nhòe.
    Chúc bạn vui với chiếc máy ảnh.
  3. lovely_tomcat

lovely_tomcat Thành viên mới

CÁCH ĐƠN GIẢN ĐỂ CẢI THIỆN KHẢ NĂNG CHỤP GẦN (CLOSE UP, MACRO)
    Bài viết này chỉ dành cho các bạn chơi ảnh digital thực sự nghiệp dư và thích nghịch ngợm một chút. Các bác chuyên nghiệp hoặc gần chuyên nghiệp không cần bận tâm làm gì.
    Thông thường ống kính máy ảnh chỉ có thể lấy nét rõ ở khoảng cách trên 60 hay 80 cm (so với ống kính). Riêng các máy digital compact (Point and Shot) hầu hết đều có chức năng Macro (thường có biểu tượng bông hoa), cho phép chụp gần với khoảng cách từ 1 cm đến 30 cm tùy loại. Các máy đời cũ chỉ cho phép chụp macro (thực ra là close up thôi) ở khoảng 20 cm hay 30 cm. Như thế, nhiều bạn thấy không đã vì muốn chụp bông hoa "nhỏ nhỏ" cho nó "to to" thì lại không được.
    Cách giải quyết: Ta có thể rút ngắn tiêu cự ống kính máy ảnh bằng cách đặt trước nó thêm một (hay nhiều) thấu kính hội tụ. Khoảng rút ngắn là nhiều hay ít tùy thuộc vào tiêu cự thấu kính là ngắn hay dài. Vậy kiếm cái thấu kính hội tụ ở đâu? Bạn có thể bỏ ra vài chục USD mua một cái close up filter ngoài tiệm máy ảnh cho chất lượng bảo đảm hoặc chỉ cần bỏ ra mười mấy nghìn VNĐ mua một cái kính lúp là ổn.
    Lời khuyên: Nhiều bạn ở đây chỉ là học sinh hay sinh viên, các bạn đừng bỏ nhiều tiền mua filter làm gì (nhiều khi nó còn mắc hơn máy của bạn nữa). Sau đây tôi sẽ cho các bạn thấy một cái kính lúp 12 000 đồng làm được gì:
    Ảnh 1: Ống kính 35 mm, focus tại vô cực (Infinity), Cành hoa cách ống kính 20 cm bị out nét hoàn toàn, mờ mịt thấy sợ luôn
    Ảnh 2: Đặt cái kính lúp cách ống kính 1 cm. Xin lỗi, cành hoa vẫn bị out nét nhưng đỡ hơn, dịch nó ra xa 5 cm nữa là ổn.
    Đây là cái kính lúp:
    Tiêu cự của cái này khoảng 35 cm (12h trưa, mang nó ra soi xuống đất, dịch chuyển lên xuống cho đến khi ánh sáng qua kính lúp hội tụ tại 1 điểm sáng rực trên mặt đất, khoảng cách từ kính lúp xuống đất là tiêu cự của nó, nhớ đừng rọi vào chân trừ khi muốn ăn thịt nướng).
    Cách làm:
    - Chọn kính lúp có tiêu cự càng ngắn càng tốt. Thường mặt thấu kính càng bầu (độ phóng đại càng lớn) thì tiêu cự càng ngắn. Tôi đang dùng cái kính lúp như hình dưới đây, gồm 2 thấu kính tiêu cự khoảng 10 cm, cho kết quả rất đáng khen.
    - Mua một tờ giấy rôki (3 500 đồng/tờ), cắt ra và uốn lại thành một cái ống. Tháo thấu kính ra khỏi kính lúp (cái nào vặn ra được thì vặn, không thì hơ lữa cho cái vành nhựa nó nở ra rồi tụt cái thấu kính ra), gắn thấu kính vào giống cái dưới đây. Bạn có thể gắn nhiều thấu kính vào cùng một lúc nhưng trước hết hãy thử với 1 cái trước đã. Cố định thấu kính bằng những vòng giấy nhỏ dán ở phía trong.
    Chiều dài của cái ống dài ngắn tùy thuộc vào ống kính máy ảnh của bạn. Bạn nào có máy không zoom thì cái ống chỉ dài cỡ 1 cm là đủ. Cầm trực tiếp cái kính lúp, không dùng ống giấy có được không? Trả lời là được nhưng rất dễ gặp hiện tượng như hình sau. Ánh sáng chiếu vào kính gây bóng.
    - Kích hoạt chế độ chụp macro. Tay trái bợ phía dưới máy, ngón trỏ và ngón cái cầm cái ống, giữ cho cái ống ở phía trước ống kính và thấu kính song song với mặt ống kính (điều này rất quan trọng).
    - Di chuyển máy sao cho đối tượng cần chụp hiện rõ nét nhất trên LCD, khi nào ưng ý thì chụp. Chắc chắn hình sẽ to, rõ hơn khi không dùng kính lúp.
    - Bạn phải thử đi thử lại, chụp đi chụp lại (may là chụp digital nên không tốn gì cả) để rút ra những kết luận sau:
    + Khoảng cách tốt nhất từ thấu kính (của cái kính lúp) đến ống kính máy ảnh (theo tôi là càng gần càng tốt).
    + Khoảng cách từ vật cần chụp đến thấu kính là bao nhiêu, đến máy chụp hình là bao nhiêu. Khi đã biết rồi, những lần sau cứ vậy mà áp dụng.
    + Mua kính lúp loại nào, dùng bao nhiêu cái (cái này tốn tiền đây).
    + Cắt dán cái ống như thế nào cho tiện lợi nhất, đẹp nhất, chắc chắn nhất, cho chất lượng hình ảnh ổn định nhất.
    + Hết sức cẩn thận. Đừng đụng chạm gì vào ống kính của bạn. Bạn có thể làm trầy ống kính máy ảnh hoặc làm kẹt ống kính nếu không cẩn thận.
    - Nói thì dễ, làm thì khó, hãy thử. Trong khi chờ đợi hãy xem ảnh của tôi chụp qua 2 cái thấu kính đập ra từ cái kính lúp. Xin nhắc lại một lần nữa, cái này để chụp chơi thôi, biến cái không thể thành cái có thể với tiền bạc và công sức nhẹ nhàng nhất. Mang ra đường coi chừng bị người ta cười.
  4. anchor

anchor Thành viên quen thuộc

Hàng chế mà bác chụp được những bức ảnh tuyệt thật. Big thumb-up cho bác! Máy em có super macro mà chưa có điều kiện để chụp thử xem có đẹp bằng cách của bác ko
  5. ldd15

ldd15 Thành viên mới

Em có máy ảnh KTS Sony Cyber-shot 5.0 MP, zoom 3x, mua cũng khá lâu rồi, khoảng 4 năm trước. Các bác chỉ cho em cách chụp gần với, tức là chụp các vật thể nhỏ nhỏ như vòng tay, bông hoa bé bé. K biết phải để ở chế độ gì vì em để máy ở gần thì chụp lên mờ lắm, còn để xa or zoom thì cũng thế. Cảm ơn các bác nhiều.
  6. 091090098

091090098 Thành viên tích cực

Chế độ macro - bấm nút có hình bông hoa !!!
  7. ldd15

ldd15 Thành viên mới

Thank bác, em đã thấy chế độ Macro rồi, tiện thể bác cho hỏi chế độ chụp P và SCN là gì? Chế độ chụp bình thường máy em là hình máy ảnh màu xanh, chế độ P là hình máy ảnh màu đen, chế độ SCN khi bấm hiện lên hình mặt trăng khuyết trên màn hình, có phải là chụp tối k?
  8. despair

despair Thành viên gắn bó với ttvnol.com

SCN là viết tắt của Scenes : các chế độ đặt sẵn cho các điều kiện chụp khác nhau ( hình vầng trăng chỉ là 1 trong các lựa chọn ở mode đó - chụp đêm . ) ngoài ra có thể có chụp pháo hoa, chụp thể thao ...
    P - có thể là program : chụp theo chế độ đặt sẵn do người sử dụng, trong đó các thông số do người sử dụng tự đặt và lưu lại //
  9. tatugirl_yulia

tatugirl_yulia Thành viên mới

em không có kinh nghiệm gì về máy ảnh digital. Nhưng dạo này tích cóp đc tí tẹo tiền nên muốn thực hiện ước mơ bấy lâu - mua 1 chú digit camera.
    Mong các tiền bối ở đây tư vấn dùm. Yêu cầu của em về máy:
    - chủ yếu dùng để chụp ảnh người
    - cần các chế độ chụp như: đen trắng; ngược sáng; nền ảnh mờ (hay gọi là gì thì em ko rõ), chụp hình mà tạo cảm giác ảnh bị phình tướng ra í ....
    - chụp thế nào mà người thì nét còn back ground thì mờ nhoè đi? Chụp người đang chuyển động...
    túm lại là càng nhiều chế độ kỳ quặc, càng tốt. Nghe em mô tả thì các bác biết thừa là amateur, thế nên đừng cười nhé. Tư vấn giúp em. Xin hậu tạ 5*
    Kiểu như thế này
    Được tatugirl_yulia sửa chữa / chuyển vào 23:43 ngày 22/04/2006
  10. antitrust

antitrust Thành viên mới

Cho em hỏi với. Máy Canon A 610 có chức năng quay phim ko ạ?
    Nếu em muốn có thêm chức năng quay nữa nhưng giá thì chỉ ngang chú A610 thôi thì nên mua loại nào các bác ơi?
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa