1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp, Tư vấn Kỹ thuật về Máy Ảnh - Phần 2

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi analyst, 03/02/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. mex

mex Thành viên quen thuộc

Xin hỏi các bác với ạ.Em đang dùng Pentax K100D.Thấy quảng cáo là dùng được cho những ống kính trước đây của nó.Nhưng khi em lắp những ống kính cơ hoàn toanf thì Av không chạy.Không biết có cách nào khắc phục không các bác nhỉ?
  2. minhhungnb83

minhhungnb83 Thành viên quen thuộc

Các bác cho em hỏi về tốc độ màn chập và khẩu độ nghĩa là gì ah? Và phải điều chỉnh nó như thế nào cho hợp lý ? Cảm ơn các bác nhiều
  3. cayeuvit

cayeuvit Thành viên rất tích cực

Tốc độ màn trập (chỉ có trong máy DSLR vì PnS không có màn trập) tức là thời gian gương lật lên để ánh sáng được thu qua ống kính tiếp xúc với Sensor của máy. Khẩu độ hay còn gọi là độ mở ống kính tức là các lá thép đóng mở được để khống chế lượng ánh sáng lọt vào sensor, 2 yếu tố này ảnh hưởng đến độ sáng, trường nét (DOF),... của ảnh. Vì vậy khống chế được 2 yếu tố này thì có thể điều chỉnh được kết quả của bức ảnh sau khi chụp! Điều chỉnh như thế nào cho hợp lý thì còn tuỳ thuộc vào mục đích của các bạn chụp: VD Chân dung thì cần nhấn mạnh chủ thể, làm mờ hậu cảnh thì có thể để khẩu độ từ 1.8-4 (tuỳ loại ống kính, tuỳ khả năng của ống kính) để khống chế DOF của ảnh làm cho phần đằng sau mờ! ngược lại để chụp được 1 cảnh đẹp thì cần để khẩu độ lớn từ 11- trị số F lớn nhất trên ống kính của bạn có thể tăng được) để có thể tăng DOF lên lớn nhất để có thể có được ảnh phong cảnh có độ nét tốt!... Về vấn đề chỉnh thế nào thì bạn cứ chụp nhiều sẽ dần rút được kinh nghiệm thôi!
  4. vifiman

vifiman Thành viên mới

Các bác cho hỏi, mình dùng con Canon IXY digital 1000 loại du lịch. Khi xem trên máy thì sáng, rõ, vậy khi đưa lên máy tính xem thì thấy mờ, không nét.
    Các bác chỉ giùm với
    vd:
  5. omega45

omega45 Thành viên mới

Chắc là do hình bác chụp ko nét ! . Em cũng bị rồi, mấy cái hình mờ mịt của em xem trên màn 2 inch của máy thì nét lắm, thực ra là bị blur nặng nề
  6. katsuya

katsuya Thành viên quen thuộc

Các bác cho em hỏi hơi ngô nghê 1 chút , các bac dung` máy DSLR, thấy bác nào cũng muốn sắp battery Grip. Em hỏi khí không phải, nó là cái cục pin ngoài cắm vào, trông máy to hơn, nặng hơn, pro hơn chứ có tác dụng gì nữa không ah. Chả là em đang muốn lên đời, khổ nỗi ví hơi mỏng nên xem cái gì tạm bớt đi được thì cho nó bay luôn. Thks các bác ah
  7. negunsd

negunsd Thành viên quen thuộc

cho em hỏi, trong các máy lumix lz18, canon 350D và nikon D40 thì cái nào chụp trong điều kiện ánh sáng yếu tốt nhất ạ ?
  8. cayeuvit

cayeuvit Thành viên rất tích cực

Nếu đang mỏng ví thì không nên đầu tư vào battery grip làm giề cho tốn xèng bạn ạ! hihi, chỉ để có thêm nút chụp khi dựng dọc máy lên, thêm 1 viên pin, có cho để mắc handstrap (xịn) vào (Handstrap của Tàu thì không cần grip vẫn gắn được ) cầm máy chắc tay hơn. Vậy nên theo mình nên đầu tư len còn hơn! Có xèng rủng rỉnh hẵng mua thêm grip bạn ạh!
  9. katsuya

katsuya Thành viên quen thuộc

Thanks bác mặc dù không hiểu hết bác viết gì nhưng đại để là có hay ko BG thì chụp cũng k đẹp lên được , thoải mái mà cho nó bay
  10. vifiman

vifiman Thành viên mới

Mình không hiểu bị BLUR là gì, Omega45 giải thích rõ hơn được không ?
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa