1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp, Tư vấn Kỹ thuật về Máy Ảnh - Phần 2

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi analyst, 03/02/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cayeuvit

cayeuvit Thành viên rất tích cực

@ Katsuya: Nói chung nó không có ảnh hưởng gì đến ảnh cả! Có hay không có cũng được! hì hì
    @Vifiman: Blur nghĩa là nhoè bạn ạ!
  2. taurus214

taurus214 Thành viên quen thuộc

Pác cayeuvit có lẽ hiểu nhầm về tốc độ màn trập. Tốc độ trập là thời gian mà màn trập trong máy mở ra để ánh sáng đi vào sensor(pác nói là thời gian gương lật lên để ánh sáng đi vào cũng đúng, nhưng không rõ bản chất). mà màn trập thì máy nào cũng có pác ơi, PnS hay DSLR thì chụp ảnh đều theo 1 nguyên tắc mà.
  3. taurus214

Trong 3 cái bác nói đến (1 cái chắc là FZ18 chứ ko thấy lz18) thì cái của panasonic này là PnS, hai cái kia là DSLR. So sánh giữa hai dòng máy này thì rất khập khiễng pác ah. 2 con DSLR kia có sensor to gần gấp 10 lần con PnS này nên độ nhạy sáng tốt hơn rất nhiều. VD như 3 con của pác ở trên thì con FZ18 chỉ cho ảnh đẹp ở ISO200, tức là đủ sáng. Nếu tăng lên ISO400 thì đã bắt đầu nhiễu. còn 2 con DSLR kia thì ngay cả để ISO ở 800 vẫn cho ảnh đẹp, ít nhiễu. nói chung với 1 người mới chụp ảnh thì FZ18 quá ngon rồi, với ống kính 28x504mm thì đã đủ hết mọi nhu cầu, từ wide đến telê...
  4. dreamxxx

dreamxxx Thành viên mới

sai rồi. PnS không theo nguyên tắc thế đâu, máy nó bé thế thì thiết kế sao được, ánh sáng đi thẳng vào sensor, khi nào nhấn nút chụp thì bộ cảm biến truyền thẳng tín hiệu vào thẻ thôi
  5. cayeuvit

chào mừng gà nhà! hihihi
    PnS không có màn trập (có cách gọi khác là gương lật thôi bạn) bạn ạ! Có lẽ bạn nhầm khái niệm! PnS thì ánh sáng qua ống kính đi thẳng vào sensor máy ảnh thì nó mới hiện lên cái LCD cho bạn chụp được! Đó chính là vấn đề đối với DSLR vì không thể cho ánh sáng đi trực tiếp lên sensor để live view được đấy bạn ạ! Đối với các máy có live view (DSLR) thì khi live view thì gương được lật lên cho ánh sáng đi thẳng vào sensor để có thể live view được nhưng lại không thể AF được! Đó là điểm yếu của live view trên DSLR đấy bạn ạ!
  6. cup_of_cafe

cup_of_cafe Thành viên mới

Bác này nhầm cái đoạn tô đậm ở trên đó. Gương lật với màn trập là 2 bộ phận hoàn toàn khác nhau. Gương lật dùng để chuyển ánh sáng lên kính ngắm, còn màn trập là cửa sổ mở ra để sensor tiếp nhận ánh sáng. Để sensor tiếp nhận ánh sáng thì gương bắt buộc lật lên và màn trập đóng mở trong khoảng tg xác định nào đó.
  7. cayeuvit

Yes, nhầm, sozi vì tư vấn sai ....
  8. taurus214

Cảm ơn bác chỉ bảo, em nhầm roài. ĐÚng là PnS ko có màn trập mà ánh sáng trực tiếp đi từ OK vào SS. Em tìm hiểu ko kỹ, bây giờ đọc lại thấy đúng là ko có. nó bảo có màn trập điện tử nhưng thực ra cái tiếng xoạch đó là nó cố tình tạo ra cho giống màn trập cơ thôi.
  9. taurus214

Chào bác gà nhà. bác rất nhiệt tình trả lời mọi người mà tôi còn vào "mổ" linh tinh. sorry nhé. mong có dịp gặp bác để học hỏi thêm về kinh nghiệm chụp ảnh. Thực ra tôi cũng mới biết chút chút về ảnh ương thôi. (xem ảnh bác chụp rất đẹp, ngưỡng mộ, ngưỡng mộ...)
  10. vifiman

vifiman Thành viên mới

Các bác làm ơn cho hỏi thêm, nếu máy bị Blur nhòe thế thì phải sửa, chữa bệnh này hoặc chỉnh máy như thế nào ạ, nếu phải sửa chữa thì sửa chữa ở đâu ạ?
    Mong các bác trả lời sớm ạ, thank.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa