1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp, Tư vấn Kỹ thuật về Máy Ảnh - Phần 2

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi analyst, 03/02/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cayeuvit

cayeuvit Thành viên rất tích cực

90% không có trường hợp máy bị nhoè bạn ạ! Mà là bạn chụp bị nhoè thôi! những yếu tố ảnh hưởng đến bức ảnh gây ra nhoè (không nét, rung,...) có thể là khi bạn cầm máy không chắc; ấn nút chụp quá mạnh gây ra rung máy; lấy nét không chuẩn; sau khi lấy nét rồi (giửa thời điểm ấn nữa nút chụp và ấn hẳn xuống) thì bạn lại di chuyển máy làm cho máy bị lấy sai nét đi; đối tượng chụp di chuyển,... nói chung có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến bức ảnh bị nhoè, rung. Tuỳ từng yếu tố ảnh hưởng mà bạn có các xử lý riêng như luyện cầm máy chắc tay, cố gắng canh nét thật chuẩn rồi hẵng bấm máy, tập ấn nút chụp nhẹ nhàng,....
    để kiểm tra xem máy có bị lỗi hay không thì bạn nên dùng chân máy, để cố định, chụp 1 vật cố định khoảng vài kiểu xem có nét hay không (nên dùng self timer cho chắc ăn - để loại trừ trường hợp bạn ấn mạnh làm rung máy) nếu không thể có được bức ảnh nét thì (nếu là máy DSLR) có thể bị bệnh front focus hoặc back focus... hi vọng bạn sớm tìm ra nguyên nhân để khắc phục và có những bức ảnh nét, đẹp để vui cùng mọi người trên box...
  2. hoanglanp

hoanglanp Thành viên mới

Con máy của em đã chụp được khoảng 10 ngàn shot rồi, như vậy đã quá cũ chưa các bác?
  3. vifiman

vifiman Thành viên mới

Cảm ơn bác CáYêuVịt (chả biết thế có đúng không??), Man cũng thử chụp vài kiểu, như ở bức dưới chọn ở chế độ macro và self timer cho chắc ăn nhưng vẫn không được. Bác thử xem hộ với.
  4. cayeuvit

cayeuvit Thành viên rất tích cực

Ảnh bạn để chế độ nén ảnh sang gif nên chất lượng tệ quá, chả bít có fải noise không nữa mà hạt nổi đầy luôn thế kia?!?, mà bạn đang dùng máy gì để chụp thế? Nên úp thử lại 1 ảnh nguyên gốc chỉ resized thôi bạn nhé, mình muốn xem qua cái Exif ảnh thế nào để giải đáp cho bạn dễ hơn
    P/S: Nick của mình đúng như bạn viết rồi đấy...
  5. vifiman

vifiman Thành viên mới

Mình dùng máy Canon IXY digital 1000:
    http://www.digiworldhanoi.vn/?p=17
    Không hiểu sao nguyên gốc của nó là loại JPEG image, kích thước 1600 X 1200, 1.08MB nhưng không thể tải lên được. Nên hôm trước phải nén và chuyển sang GIF. Mình không sành nhưng nếu nhìn bình thường thì thấy giống nhau cả (!!!)
    Bạn có cách gì để nhận được không hoặc email để mình chuyển tới.
    Thank nhiều.
    PS: Không biết Nick của bạn có ý nghĩa gì nhỉ, nhưng nếu bạn sang http://forum.hanoifishing.com là bị chết đấy.
    Được vifiman sửa chữa / chuyển vào 09:54 ngày 04/12/2007
  6. X-files

X-files Thành viên rất tích cực

Theo các bác có kinh nghiệm thì gửi người mua máy ảnh bên Nhật sẽ rẻ hơn hay đắt hơn, mua bên đấy liệu có bao giờ mua phải hàng giả hàng đểu ko hay cứ mua bên Nhật là yên tâm.
    Mong cả nhà giúp đỡ em
  7. bo_ngang

bo_ngang Thành viên mới

Các cao thủ tư vấn giúp em với, em vừa mới được tặng một chú Canon S5 IS, hàng Nhật và toàn tiếng Nhật luôn. Mà em thì máy ảnh cũng chả thạo, chỉ biết ấn nút chụp thôi. Các bác tư vấn cho em với, có thể cài lại tiếng Anh không, có thể download Manual tiếng Anh ở đâu...
    Thanks in advance.
  8. vifiman

vifiman Thành viên mới

Hàng xịn thế, nhấn vào đây để tìm hiểu
    [urlhttp://lebaominh.com.vn/data/items/1836/HDSD%20Tieng%20Viet%20S5IS.pdf][/url]
  9. CoolDragon

CoolDragon Thành viên mới

SONY DSC - F828 bi. hong? den` thi` sua? o? dau tot'' a , re? thoi cac'' bac'' nhe'' ,em ti toe dang tap chup nen chang? bit'' cho nao` a.
  10. sizkil

sizkil Thành viên mới

con máy S3is của tôi mới mua mà khi zoom lúc đc lúc không, thế là thế nào nhiẻ,
    có ai làm ơn giải thích giúp với,
    Thanks!
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa