1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp, Tư vấn Kỹ thuật về Máy Ảnh - Phần 2

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi analyst, 03/02/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. zeromanvp

zeromanvp Thành viên mới

Chào các bác, gần đây em mới để ý con Nikon D40 của em khi đặt ở chế độ self timer thì chỉ đặt được 2s (mọi máy đều là 10s) nên ko tài nào tự chụp được. Mọi chức năng khác đều hoạt động bình thường. Bác nào biết cách chỉnh thì giúp em với. many tks
  2. JoeWang85

JoeWang85 Thành viên mới

Em tình cờ có được 1 em FED 3 (máy phim cổ của Nga), nghe bảo con nè được SX khoảng những năm 50 - 60. còn nguyên bao bọc máy bằng da.
    Con nè em vừa lấy được của 1 người đã cất kỹ 20 năm (thông tin chính xác).
    con này hình như lấy nét chập hay sao ấy, chỉnh tốc độ của nó hình như bị hỏng (chỉ thấy đề từ B - 500) em chỉ chỉnh được từ B - 8 (nếu để B thì mành hơi kẹt).
    khoảng cách lấy nét từ 1 - 20 M (đương nhiên là cả vô cực)
    khẩu đề từ 2.8 - 16 (con này hầu như chỉnh bằng khẩu)
    Em vừa tháo OK của nó ra lau chùi (bị kẹt, vặn rất khó), các cụ nhà mình ngày xưa bôi trơn vòng xoáy nét của OK bằng mỡ (hay bôi vào trục xe đạp) hay sao ấy, lâu năm nó rít kinh khủng, mãi mới làm sạch được nó.
    bác nào am hiểu máy ảnh chỉ dẫn thêm cho thằng em với
  3. langtu17719

langtu17719 Thành viên mới

Các bác cho đệ hỏi, nên chọn bộ KIT nào giữa Nikon D60,18-55 mm và Sony Alpha A300,18-70 mm???
  4. cocacola1

cocacola1 Thành viên mới

Em đang có tầm hơn 6tr, muốn mua một em bán chuyên để chụp ảnh phong cảnh, đi chơi. Thì nên mua con nào, ở đâu bán ạ?
  5. saoviet412

saoviet412 Thành viên rất tích cực

Không rành lắm vì chưa trực tiếp cầm thử nhưng trước có thử dòng lens minolta trên máy film.Khá tốt so với những lens kit khác. CCD của Nikon hay Sony thì đều như nhau cả, Sony có phần rực hơn. Tuy nhiên giá cả giữa 2 em này nói lên chất lượng đấy ạ!
  6. nightshade

nightshade Thành viên mới

7. nightshade

nightshade Thành viên mới

8. BacNamvn

BacNamvn Thành viên quen thuộc

Các bác cho hỏi ở đâu có bán tấm hắt sáng có thể điều chỉnh được (đặt trên mặt đất rồi điều chỉnh vì không có người đi theo cầm)?
  9. cayeuvit

cayeuvit Thành viên rất tích cực

Cái bộ kít 350D không thể so sánh với bộ kit 3 của D80 như vậy bạn ạ! nếu muốn so sánh phải so với 350D với ống 17-85 chứ. Nikon thường mầu tôn hơn nên chắc chắn sẽ đẹp hơn 350D, thêm nữa, len 18-135 của Nikon là 1 len kit tốt nhất trong 3 len kit 18-55, 18-70 và 18-135 đấy. Tớ đã cầm thử bộ kít này của D80 chụp rồi, nói chung là rất ổn trong tầm tiền đầu tư. Bạn nên thay lên 24-80 chất lượng sẽ khác. Chứ 28-105 là len đầu tiên mình dùng và là len đầu tiên mình bán đi vì thất vọng... Chất ảnh soft quá, chỉ được cái USM và nhẹ nhàng, dải focal length cover được từ wide đến tele (mặc dù 28 chụp trong nhà thì chịu không biết lùi vào đâu nữa) Nói chung là không nên...
    Bạn dùng dòng S9600 cũng là khá ổn, nhưng nếu có tiền thì nên nâng lên các dòng máy DSLR. Về Canon 20D thì tớ đánh giá cao (chiếc máy đầu tiên tớ mua cùng với cái ống 28-105) mỗi tội màn hình hơi bé (1,8in) nên review lại ảnh hơi khó chịu. Độ phân giải là 8MP là đủ dùng cho các mục đích thông thường không cần thiết đến in khổ lớn (có thể là quá cao, không cần thiết í chứ... hehe) Chấp nhận các ống kính EFs (cải tiến hơn 10D và 5D) khử noise tốt hơn so với người anh 10D, khởi động nhanh hơn, gần như là tức thời, bật lên là chụp... Nói chung nếu muốn lên DSLR thì 20D là 1 lựa chọn không tồi chút nào.
    Cái này thì chắc chịu rồi, bạn có thể đem theo cái tripod rồi dựa cái tấm hắt sáng vào... Mỗi tội điều chỉnh hơi lâu! he he he
  10. haintvinataba

haintvinataba Thành viên quen thuộc

Chẳng biết các bác đánh giá 20D cao ở chỗ nào, (tất nhiên không so với các máy đời sau, cao cấp hơn, đắt tiền hơn), chứ con 20D này rất nhiều nhược điểm, bệnh tật đầy mình ngay từ khi mới ra lò, lỗi chế tạo. Cấu trúc chất lượng còn thấp hơn 10D, ảnh, màu không đẹp bằng 10D. Sensor và gương lật của 10D to hơn 20D. 20D hơn 10D cái Mpx và tốc độ chụp, ghi dữ liệu vì được trang bị bộ DigicII.
    Về noise, nếu ở ISO trên 800 thì 20D tốt hơn 10D, nhưng dưới 800 thì đừng so với 10D.
    Về mount EF-s là "cải lùi" của Canon đấy bác ạ. Để tạo đều kiện cho các Fan Canon không có tiền mà vẫn có thể có lens wide để dùng, Canon đã nghĩ ra mount EF-s để giải quyết vấn đề trên. Chứ nói 20D có mount EF-s là hơn 10D và 5D là sai bét nhè, Tất cả dòng 1D, 1s của Canon cũng chỉ có mount EF và vĩnh viễn sau này với các dòng 1 số cũng chỉ có mount EF, không bao giờ có EF-s đâu.
    Về thời gian bật khởi động máy thì 20D nhanh hơn 10D 1 chút không đáng kể.
    Tất nhiên, 20D ra sau, được cải tiến nhiều hơn so với 10D, nhưng vì cấu trúc chất lượng rất kém, nhiều lỗi và giá hàng 2nd hơn nhau tầm ~ 170-178$, nếu ít tiền thi chới 10D và đầu tư cho lens, còn nếu không lên hẳn 30D, mọi thứ đều vượt trội so với 20D, giá hàng 2nd chênh nhau tầm 100$.
    Được haintvinataba sửa chữa / chuyển vào 08:56 ngày 27/08/2008
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa