1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp, Tư vấn Kỹ thuật về Máy Ảnh....

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi nightshade, 15/10/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. haintvinataba

haintvinataba Thành viên quen thuộc

Chắc chắn báo lỗi Err99.
    Sigma thông báo 70-300mm 4-5.6 APO macro super và 70-300mm 4-5.6 DL macro super (và rất nhiều lens khác nữa) không tương thích với Canon EOS D-SLR. 2 loại này bắt đầu sản xuất từ rất lâu rồi, hiện giờ lại DL đã ngừng SX, nhưng APO vẫn tiếp tục nhưng đã được rechip cho phù hợp với bộ AF mới của Canon.
    Lens của bạn có thể là đời cũ, chỉ dùng được cho máy phim thôi, muốn dùng được phải rechip (thay chip)
    1 số lens Sigma tương thích với Canon D-SLR, đang chụp bình thường, tự nhiên 1 ngày đẹp trời nào đó bỗng trở chứng và báo lỗi err99, lau tiếp xúc cỡ nào cũng không được có nghĩa là nó đã bị hỏng con IC điều khiển rồi đấy.
  2. ovuong

ovuong Thành viên mới

Em đang dùng 20D, có ông bạn dùng 400D và ống M42 135mm. Hôm nọ em lắp vào máy em thì báo lỗi Erro: 01. Lắp vào các máy khác bình thường, chỉnh khấu các loại rồi mà vẫn bị thế. Ức quá, có cách nào khắc phục không các Bác...Hic hic...
  3. haintvinataba

Quá đơn giản.
    1/. Mua M42 đi.
    2/. Mời cafe.
    Call ngay: 0983209719
  4. iluvhn

iluvhn Thành viên mới

Cám ơn bác. Đúng là 300D, 20D, 30D bác ạ.
    Cái tiếp điểm thì ko phải rồi ạ, vì em cũng nghĩ đến nó ngay từ đầu.
    Lỗi báo là Err99 - nản quá.
  5. iluvhn

iluvhn Thành viên mới

Cám ơn bác đã chỉ dẫn.
    Nản quá - chẳng nhẽ lại phải xếp xó quả ống APO. Ở HN bác có biết chổ nào rechip ống Sigma thì bác mách em với nhá.
  6. Giat_9C

Giat_9C Thành viên mới

Cả nhà ơi em đang muốn mua mọtt cái máy ảnh cơ tặng bố em, bố em không phải la nhiếp ảnh gia hay gì cae, chỉ la bố em muốn mua máy anh dể chụp thôi ạ. Nhưng mà em không biết gì về máy cơ, cũng không quen ai cả nên mới lên ttvn nhờ các anh chị chỉ cho em với ạ. Em thường thấy nhiều ngườ chuọ ảnh rất đẹp, zoom rất đẹp và net, ánh sáng cũng đẹp nữa, em không hiểu là có phải chụp từ máy cơ không ạ ?
    Các anh chị có thể cho em biết nên mua loại nào không ạ, em nghĩ là nên mua loại nào ma không to quá, có thể cmf dễ dàng, không nặng quá, và cũng không cần quá pro dâu ạ. Tài chính thì mẹ em sẽ tài trợ nữa nên chắc là cũng sẽ có nhiều lựa chọn hơn đung không ạ?
    Em cám ơn cả nhà rất nhiều ạ.
  7. haintvinataba

Canon rất "ghét" Sigma, chỉ "yêu" Tamron thôi nên không cấp mã các đời máy mới cho Sigma nên khi máy mới của Canon ra thì các lens đời cũ của Sigma Err99 ngay.
    Rất tiếc Sigma không có VPĐD, trạm BH hay đại lý uỷ quyền ở VN nên việc rechip miễn phí không được.
    Chỉ chịu khó đặt hàng ở các cửa hàng sửa chữa máy ảnh cũ để nếu có con bị hỏng mổ ra bán đồ thì kiếm được thôi.
  8. knight_dn

knight_dn Thành viên mới

các pác ơi , cho em hỏi các pác hay dùng soft nào để chỉnh lại ảnh vậy ạ , e mới bập bõm nên chẳng biết đường nào mà lần , mong các pác chỉ giúp
  9. ovuong

ovuong Thành viên mới

Em cảm ơn Bác ạ, hôm nào HN hết mưa và lụt em alo cho bác nhé....
  10. haintvinataba

Đã khắc phục được chưa Vuông ơi?