1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp, Tư vấn Kỹ thuật về Máy Ảnh....

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi nightshade, 15/10/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. jack_derida2000

jack_derida2000 Thành viên rất tích cực

Các bác cho em hỏi sao con Nikon D90 của em giờ tự nhiên không lấy nét tự động được, ống em đang dùng là ống kit 18-105 theo máy , em đã để chế độ AF trên cả máy và ống kính, em thay ống Fix 50 f1.4D cũng ko lấy nét tự động được. Lo quá, các bác tư vấn em hoặc chỉ em chỗ kiểm tra máy đảm bảo một tí
  2. haintvinataba

haintvinataba Thành viên quen thuộc

Lắp ống kính khác là ổn. Sau đó mang ống kính ra hàng sửa. Cửa hàng sẽ thay 1 cái cáp giá khoảng 500k.
    Được haintvinataba sửa chữa / chuyển vào 15:00 ngày 07/01/2010
  3. toilatoi77

toilatoi77 Thành viên mới

Lắp ống 18-105 và ống 50f1.4 đều không AF được thì là do body chứ bác. Mang ra cửa hàng cho họ kiểm tra hộ
  4. haintvinataba

Si di, so di.
    Mình đọc thoáng phần đầu, không để ý là bác jack_derida2000 đã lắp cả ống 50 thử rồi. Vì con 18-105 rất hay đứt cáp khẩu độ (người ta hay gọi là cáp zoom).
    Thế là bệnh do máy rồi. Nếu còn bảo hành thì tốt. nếu không bác có thể mang Hoàng Trọng số 10A Vọng Đức nhờ kiểm tra và sửa.
  5. harchitec

harchitec Thành viên quen thuộc

Các bác cho E hỏi vấn đề này với.
    Hiện tại E dùng Canon 20D, để chụp ảnh chế độ RAW. Nhưng khi về đổ ảnh ra máy tính thì nó xuất hiện thêm 1 ảnh file Jpeg giống hệt ảnh file RAW mà E chụp. Như vậy là sao vậy ạ ?
  6. haintvinataba

Có nhiều chế độ đặt định dạng và chất lượng ảnh. JPG và RAW. RAW + JPG (to đến nhỏ).
    File RAW dung lượng rất lớn, máy anh lại không hỗ trợ xem files RAW trên máy và ngay PC cũng không phải soft nào cũng đọc được RAW nên phải sinh ra file JPG dung lượng bé để có thể view trên máy ảnh và PC.
  7. harchitec

harchitec Thành viên quen thuộc

Có nhiều chế độ đặt định dạng và chất lượng ảnh. JPG và RAW. RAW + JPG (to đến nhỏ).
    File RAW dung lượng rất lớn, máy anh lại không hỗ trợ xem files RAW trên máy và ngay PC cũng không phải soft nào cũng đọc được RAW nên phải sinh ra file JPG dung lượng bé để có thể view trên máy ảnh và PC.
    [/quote]
    Theo E hiểu thì ý bác là cái máy 20D của E ko hỗ trợ view file RAW nên khi set chế độ chụp đuôi RAW nó tự thêm 1 file JPEG khi chụp vào ạ ?
    Cám ơn bác nhiều.
  8. alanh

alanh Thành viên mới

Em tưởng chụp Raw vẫn xem bình thường trên máy ảnh được chứ
  9. haintvinataba

Bác thử dùng 20D, dặt chế độ chụp file RAW không kèm JPG, xem lại ngay trên máy thì chắc chắn xem được được. Sau đó bác cho vào PC, sẽ thấy có 1 file RAW và 1 file JPG, xoá file JPG đi rồi lại lắp vào máy ảnh. Bác thử xem file RAW xem có được không? Tôi thì không xem được.
  10. monomino

monomino Thành viên mới

Mình hay đi du lịch nên hay chụp hình vào buổi sáng. Nhiều khi cảnh đẹp mà bị ngược sáng nên chụp xấu lắm, quay góc độ khác thì ko chụp được đẹp. Mình chụp bằng DD 5.0mp. Hỗ trợ kỹ thuật nhé.