1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp, Tư vấn Kỹ thuật về Máy Ảnh....

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi nightshade, 15/10/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. imokmen

imokmen Thành viên mới

Cảm ơn bác imokmen mục đích của em chỉ là chụp chơi chân dung thôi ạ ! bác tư vấn giúp em nhé
    [/quote]
    fix 50,1.8 là sự lựa chọn ko bao giờ thừa cho cái vụ chân rung...với giá khoảng 1tr4 cho đồ 2nd hoặc đồ mới khoảng 9x $ gì đấy.e chỉ dám tư vấn cho bác đến đây..vì hết kiến thức..hí hí!
  2. cayeuvit

cayeuvit Thành viên rất tích cực

Nếu chụp chân dung tuyệt hảo nhất vẫn là dòng fix 85, đỉnh cao với 85 F1.2L có giá ngót nghét 2000US$ hoặc trung lưu hơn với 85 F1.8 có giá từ 320-380US$. Còn bình dân thì có thể nhắm tới 50 F1.8 MkII với giá 88US$ (mới 100% bảo hành của Canon Singapore - do Trocloc/Cayeuvit xách tay từ Sing về - tranh thủ quảng cáo tí, các mod đừng ban nick E mà tội nghịp )
  3. TMG_TTVNOL

TMG_TTVNOL Moderator Staff Member

Xin hỏi, máy ảnh của tôi tự nhiên xuất hiện 1 sợi nhỏ (sợi bụi), mỗi khi ngắm rất khó chịu. Sợi này không nằm trong ống kính. Các bác chỉ cho em có cách nào khắc phục không? Xin cảm ơn mọi người.
  4. haintvinataba

haintvinataba Thành viên quen thuộc

ĐẬP VỠ CÁI KÍNH NHÌN RA (viewfinder), lấy bông ngoáy tai, thấm dung dịch lau ống kính lau hết liền bác ạ.
    Được haintvinataba sửa chữa / chuyển vào 08:17 ngày 09/12/2008
  5. cayeuvit

cayeuvit Thành viên rất tích cực

Anh Hải cứ xúi dại... he he he... Cái sợi đó chắc nó dính trên cái miếng focus screen thì phải, màng của cái miếng này rất mỏng, rất khó để lau, tốt nhất bác mở cái ống kính ra, dùng bóng thổi thổi vào cái màng đó... hi vọng nó thổi bay được sợi đó đi... chứ còn không thì chịu roài. Mà cái sợi đó đâu có ảnh hưởng đến chất lượng ảnh đâu bác, nên kệ nó thoai. Cái máy của E còn lấm tấm bụi đầy luôn cái view finder ấy chứ.... chả sao đâu bác ợ... hì hì hì
  6. haintvinataba

Nói vui vậy chứ, khi bác đã không biết cách lau bụi ở máy thì tốt nhất nên mang ra hàng. Hệ thống ngắm nó cũng khá phức tạp, với máy D-SLR bao gồm gương lật, forcus screen (FS), 1 tấm kính nữa (không biết họ gọi là gì).
    - Nếu bụi ở gương thì lau dễ.
    - Ở forcus screen thì phải tháo 2 cái vít ra mới lôi ra được (40D, 5D có thể tháo bằng tay).
    - Nếu ở cái tấm kính có gắn mạch hiển thi AF point thì chỉ lau được 1 mặt sau khi tháo FS. Muốn lau mặt kia phải "bổ máy" khá mất thời gian.
    Với máy P&S thì muốn lau phải "bổ máy".
  7. bagiahamchoi

bagiahamchoi Thành viên mới

Xin lỗi em spam tí. Em đánh rơi cái máy ảnh A710 IS làm nó sút cả màn trập ra. Các cao thủ có chỗ nào sửa được cái này thì chỉ dùm em với. Đa tạ ngàn sao ạ.
  8. Acher

Acher Thành viên mới

Máy PS có nhìn thấy cái màn trập của nó chỗ nào đâu. Nếu rơi mà tung cả màn trập ra thì chắc khó mà khắc phục được lắm. Bác cứ mang ra mấy cửa hàng lớn xem, ví dụ như Giang duy đạt hay lên vọng đức
  9. haintvinataba

Máy P&S không có màn chạp. Chắc cái bạn gọi là "màn chập" nó là cái nắp che ống kinh đấy. Bạn tham khảo thêm bài viết này nhé:
    http://www.photo.vn/Forums/viewtopic/t=15338.html
  10. anhtrai22

anhtrai22 Thành viên rất tích cực

Tớ đang định mua 1 em body 400D cũ tại giang duy đạt nhưng chưa biết nên lấy ống loại nào với tầm tiền khoảng 2-3tr (cũ mới đều OK) Tớ thì hay chụp phong cảnh, chân dung, nhờ các bạn tư vấn giúp.
    //À mà tớ thích chụp đám cưới nữa, nên quyết định đầu tư thêm 500k >>> max = 3.5tr ^^