1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp và liên lạc ở nước Ý

Chủ đề trong 'Italy' bởi quan_ngo, 27/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quan_ngo

quan_ngo Thành viên mới

Hỏi đáp và liên lạc ở nước Ý

Các bạn thân mến!
    Tình hình là có nhiều người đã đi Ý,sắp đi Ý và sẽ đi Ý(có mình không?).Mỗi lần như vậy các bạn lại vào mở 1 topic thì rất là lãng phí nên mình gộp các topic như thế lại tạo thành topic mới này.Đây sẽ là nơi để các bạn có thể liên lạc với nhau và giuó đỡ nhau nơi quê người!Mong các bạn ủng hộ ý kiến của tôi!
    Trích từ bài của queen-of-roses viết lúc 04:25 ngày 03/07/2004:

Các bạn ơi, mai mình đi rome rồi mà tới giờ chưa biết làm sao, bạn nào biết trả lời mình mấy câu hỏi sau:
    1. Địa chỉ:
    CORSOTRIESTE 109 là ở metro hay bus nào ?

2. từ sân bay: Ciampino về tới địa chỉ trên hoặc là về trung tâm rome thì đi đường nào và đi như thế nào, khi sử dụng phương tiện công cộng???

3. Mấy giờ đêm thì các phương tiện công cộng ở Rome sẽ hết??? giá và các loại vé có thể mua để sử dụng phương tiện công cộng ở đây???

4. Nếu bạn đang ở Rome thì mình có thể xin số điện thoại của bạn để trong trương hơp ko biêt làm thế nào gọi điện nhờ tư vấn đươc không??

Cám ơn rất nhiều.
    thân mến,
    Queen.
  2. oldmanbk

oldmanbk Thành viên mới

bạn của bạn sang Ý học bằng tiếng Anh hay Ý. VÌ nếu học bằng tiếng Anh, thì nên học 1 ít tiếng Ý ở nhà đi vì sang bên này có rất ít người biết tiếng Anh.
    Họ cho ở 2 tuần trong KTX là để cho bạn thời gian để tìm nhà đấy. Bạn có thể vào google.it để tìm các địa chỉ cho thuê nhà. Có rất nhiều các thông tin cho thuê nhà được đưa lên trên mạng ở đáy bạn sẽ có thông tin về thời gian, giá tiền. Bnạ có thể tìm được cái nào đó phù hợp với mình. Bạn in các địa chỉ đó ra, tất nhien là tìm vào ngày bạn gần đi. Để sau này khi đến Torino thi bạn sẽ gọi điện liên lạc hỏi xem còn không, và địa chỉ có gần nơi bạn học hay không có thuận tiện về phượng tiện đi lại công cộng không? Hoặc thế nào ở đó cũng có văn phòng hổ trợ tìm nhà hay bạn có thể hởi luôn cơ sở bạn đã đăng ký học.
  3. quan_ngo

quan_ngo Thành viên mới

Cảm ơn oldmanbk đã chỉ dẫn. Bạn mình sang học bằng tiếng Anh. Tiếng Ý chưa biết chữ nào cả. Mình vừa thử vào google.it nhưng toàn tiếng Ý (đương nhiên). Đến gõ chữ gì để tìm mình cũng chả biết
    Không hiểu các agence ở Ý có chịu nói tiếng Anh không nhỉ, chứ tình hình thế này gay quá!
    À bạn có biết một phòng khép kín khoảng 15m2 giá bao nhiêu không? Ở bên Ý có chính sách hỗ trợ một phần tiền nhà cho SV không hả bạn?
  4. oldmanbk

oldmanbk Thành viên mới

Nếu thê thì bạn của bạn cũng hơi vất vả khi sang Ý đấy. Bởi vì ở đây như mình đã nói là rất ít người nói được tiếng Anh. Nhưng đấy là ở ngoài thôi, chứ còn ở trong trường thì an tâm, ai cũng biết cả. Tuy nhiên là tiếng Anh thì hơi củ chuối.
    Mình thì không biết ở Torino vì mình đang ở Roma cơ. Nhưng giá nhà ở đó chắc là rẻ hơn ở Rome. Tuỳ loại phòng mà có giá khác nhau, đây là bạn muôn shỏi phòng đơn (single) hay đôi (double). Vì phòng đơn thì thường là nhỏ thôi và giá thì đắt hơn là phòng đôi. Giá phòng đơn thì ở Rome cỡ khoảng 300 - 400Euro (bên này tiêu bằng E, lên khi đi thì đổi E chứ đừng đổi Dollar vì sang bên này đổi mất giá lắm).
    Mình nghĩ là bạn của bạn lên tìm 1 lớp học tiếng Ý trước khi sang bên này. Vì khi đã biết 1 chút, thì có thể được vài câu như hởi đường chẳng hạn, hơn nữa khi sang bên này thì có thể học thêm tiếng Ý được dễ dàng hơn. Vì bạn của bạn ở lâu chắc là sẽ phải biết 1 ít tiếng Ý.
    Một số từ cần biết khi tìm phòng:
    singlo
    RAGAZZA/E female
    RAGAZZO/I male
    AFFITASI rent
    STANZA space, room
    SINGOLA single
    APPARTAMENTO appartment
    camere room
    Studentessa/e girl student
    Studente/i boy student
    thế đã nhé bây giờ mình đang bận có gì thì cứ hỏi nhé
  5. pht

pht Thành viên quen thuộc

Ban cua ban la nam hay nu? nu thi may ra o nho duoc them 1-2 tuan.
  6. quan_pg

quan_pg Thành viên mới

To quan_ngo: Đứa nào sang Turin thế hả P? Có nhận ra ai đây không? hehe. Kiểu đâu lên bốt một bài hỏi han lung tung rồi tí hút thế.
    Hình như Turin là thành phố công nghiệp lớn nhất nhì nước Ý thì phải. Thuê nhà ở đây cỡ 400E đấy, không có caf như fờ ran xờ đâu em ơi
  7. credere

credere Thành viên mới

http://www.polito.it/<------ địa chỉ Website trường đó đây!
  8. quan_ngo

quan_ngo Thành viên mới

Cảm ơn các bác quan tâm giúp đỡ. Bạn em đã tìm được nhà rồi ạ. 200e/tháng. Mỗi tội 2 đứa con gái phải ở chung appart với 2 thằng người Ý. Chả biết mức độ nguy hiểm đến đâu các bác nhở?
    Bác nào biết chỗ nào cho thuê nhà hoặc cách nào tìm được nhà giá rẻ cứ mách cho em tiếp nhá. Chứ khổ thân bạn em có chỗ ở rồi mà vẫn nơm nớp lo sợ.
    Cảm ơn các bác nhiều nhiều.

À quên, bác quan_pg là cố nhân nào thế nhở? (băn khoăn mãi)
  9. vecchia_signo

vecchia_signo Thành viên mới

quan_ngo ơi, cho Vecchia Signo hỏi nhỏ tý nhé. Bao giờ quan_ngo về VN vậy? Trước khi về làm ơn báo cho Vecchia nha để Vecchia nhờ quan_ngo mua hộ cái áo gió của Juve. (áo rởm rởm hay second hand cũng được mà). Nếu quan_ngo có time đi trợ chời làm ơn hỏi hộ Vecchia nhé. Cảm ơn quan_ngo! Grazie quan_ngo...
  10. credere

credere Thành viên mới

Em quan_nho quá sướng rùi, em được học ở nơi la niềm mơ ước của rất nhiều thành viên ở đây đặc biệt là JFC member