1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi - đáp về du lịch TRONG NƯỚC và phương tiện giao thông (đời 3)

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi zorzo, 30/04/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. WalkmanNo2

WalkmanNo2 Thành viên mới

Bến đó mới xây lại nên khá an ninh, sạch, có cổng đàng hoàng nhá. Muốn 1 chứ 10 ô tô cũng oke. Chỉ là mất tiền thôi. Ờ, mà bây giờ làm gì chả mất tiền, nhỉ???
  2. thienhvnh

thienhvnh Thành viên mới

Sắp tới em muốn đi du lịch Cát Bà cho 2 người, 2 ngày 1 đêm. Nhưng mà hiện tại em chưa biết phải đi thế nào cả! Các bác tư vấn dùm xem em nên đi kiểu gì cho hợp lý với ạ! Điểm xuất phát của em là Hà Nội. Mà em thích đi theo kiểu tự do nhé, ko thích đi qua công ty du lịch
    Bác nào biết tư vấn cho em xem đi đến đó kiểu gì, ở khách sạn ra sao, ăn uống như thế nào nhé!''
    Thanks các bác rất nhiều!
  3. Baggiofan

Baggiofan Thành viên quen thuộc

Chả biết ý tưởng này của mình có điên rồ ko
    Nhưng sau những chuyến đi > 100km thì rất TTTTTTT mông, nảy ra ý tưởng dùng đệm cao su Kim Đan:
    80 x 200 cm (1.988.000 đ) loại 5cm
    Cắt ra đc 10 miếng ( dài 80, rộng 20), mỗi người 200K, quá ổn cho 1 cái đệm xe 2 người ngồi.
    Nặng hơn cũng ko nhiều lắm vì dày 5cm, không dùng có thể cuộn lại buộc ở giữa xe.
    Trước cũng thử dùng áo mưa để lót rồi, cũng đỡ khá nhiều.
    Ko biết có bạn nào máu me ko nhỉ
  4. O9xx19xx29

O9xx19xx29 Thành viên mới

Em dự định cho 1 chuyến đi xa khoảng 300- 600 km ( xuất phát HN ), đường ko quá khó đi ( bởi em đi 1 mình nên ko có viện binh do đó ko thể đẩy xe lên dốc đứng hay chạy xe qua suối ).
    Em tính đi vùng núi, thời gian 4-5 ngày, các bác đã đi có thể gợi ý là em nên đi đâu nhỉ ? Nên chú ý những gì ?
    Đây là list các cái mang theo của em - đã tính đến nhữn cái cơ bản nhất. Dự kiến ăn ngủ nhà dân hoặc nhà trọ ( nhà nghỉ nếu cần thiết ). Mong các bác góp ý thêm khi có hành trình cụ thể.
    1 Xe wave đã được bảo dưỡng + thay đồ cần thiết
    2 Giấy tờ tùy thân, đăng kí xe, bảo hiểm, bằng lái
    3 Mũ bảo hiểm
    4 Quần áo - đủ dùng, ko cần thừa, chú ý thời tiết nơi đến ( có áo dài tay để chống nắng )
    5 Áo mưa bộ chuẩn
    6 1 cơ số túi nilon để đựng các vật dụng khi trời mưa ( điện thoại, tai nghe, giầy, dép )
    7 1 giầy thể thao + 1 dép da
    8 Mũ vải ( che nắng tránh bụi khi đi bộ hay leo )
    9 1 cuộn giấy dùng khi cần thiết
    10 Điện thoại, sạc, pin dự phòng ( kèm theo ít nhất 1 con sim viettel khuyến mãi vừa kích )
    11 Máy ảnh + sạc
    12 2 Bút, 1 sổ nhỏ để ghi chép
    13 Khăn mặt, bàn chải, kem đánh răng
    14 1 số kẹo bạc hà, berberin, kẹo cao su, thuốc phòng cảm cúm
    15 1 bộ đồ sửa xe máy, bơm xe loại nhỏ + 4 miếng vá, 1 bugi - đồ nghề đủ để vá xe, thay bugi thôi chứ nặng hơn là phải tìm thợ
    16 1 chai nước khoáng loại bình thường
    17 1 bao diêm
    18 1 kéo nhỏ, dao nhỏ, dao găm, cut móng tay
    19 Dây buộc chằng chắc chắn
    20 Balo loại to để đựng đủ tất cả đồ to + 1 ba lô nhỏ đựng các cái lặt vặt ( có báo nilon to trùm kín tránh mưa )
    21 1 cái cốc nhỏ bằng nhôm hay sắt mà có nắp để tự đun thành cốc café
    22 chục gói café sữa + vài viên C sủi
    23 1 lọ cồn 90 độ, bông băng, thuốc cờ lơ suýt
    24 Lược, xà bông nhỏ, bàn cạo râu + vài lưỡi lam, gói dầu gội đầu nhỏ,
    25 Mobile có GPS
    26 6 hộp thịt hộp, bánh mì gối, lương khô 4 gói ( dự trữ )
    Tks các bác nhiều - dự định em đi trong tháng này.
    Và đây là các gợi ý của 3 bác
    1) nguyenquochoang_arc
    Nhưng mùa này hay mưa, bỏ cái khoản dép da đi. Thay bằng dép tổ ong và thêm ủng đi mưa thì hơn.Thêm 2 cuộn thừng nilon để kéo xe hoặc quấn lốp khi đi đường trơn, thêm 1 can 2lít đựng xăng dự phòng .
    Mùa này chạy Hà Giang cũng đẹp.
    Thế thì hành trang đơn giản thôi, làm sao gói gọn trong 1 balô là xong.Balô trùm nilon, bọc kín, buộc kỹ. Máy ảnh, điện thoại bọc nilon, đeo theo người. Áo mưa buộc riêng. Bộ sửa xe, can xăng, thừng kéo buộc riêng. vậy là xong.
    Mùa này đi đường hay gặp mưa bất ngờ, đường trơn, cần cẩn thận hơn.
    2) Alo_TongDaiDay
    hà giang có vẻ hơi xa bác ạ , thôi thì cứ làm 1 vòng mai châu mộc châu cho nó gần
    @09xxx : theo mình đi chơi là chính và bây giờ có lên vùng cao thì các đồ dùng cá nhân cũng không khó kiếm vì thế cứ chuẩn bị vừa phải thôi ( em thấy bác chuẩn bị kinh quá )
    3) cuong1102
    Đi 1m mà cung đường không quá khó, nhiều chỗ ăn ngon, chơi, cảnh đẹp...được theo tôi bạn lên đi cung này:
    Hn-Thanh thủy-Thu cúc-Văn chấn-Mù cang chải-Than uyên-Sapa-Lao cai-Hn
    Có thể tắm suối nước nóng ở Thanh thủy và Bản hốc(văn chấn), ăn thịt rừng ngon ở nghĩa lộ(Quán ông An) hay ăn gà đen ngon ở Mù cang chải. Ngắm mấy cánh đồng lúa đẹp nhất nhì tây bắc(Mường lò, mường than), dạo chơi Sapa và về lao cai ăn thắng cố.
    Đoạn đường này qua những con đèo có tiếng ở Vn đó là Ô quy hồ, khau phạ, đèo khế...bạn tha hồ vi vu thưởng ngoạn.
    Quãng đường này vào cự ly 300-600 như bạn yêu cầu và đi ăn chơi nhảy múa, ngủ kỹ đi chậm đúng như bạn muốn, 3-4ngày.
    Về đến Lao cai mua vé tầu về Hn là ngon lành nhất, máu nữa thì chạy xe về, có nhiều hướng đi khác nhau, bạn có có thể nghiên cứu.
    Chúc vui.
    ------------------
    Với 2 bác đầu em có reply như sau:
    Vâng - tks 2 bác
    Địa điểm: Đã có 2 nơi theo gợi ý của 2 bác: Hà Giang, Mai Châu ( nhưng em chưa rõ số km dự kiến )
    + về dép có lẽ em làm đôi tổ ong nữa ( dép lê da em quen đi dạo bộ - cái này hơi khó bỏ ), về ủng thì em chấp nhận "chân nhúng chàm" trong trường hợp cần thiết nên có thể bỏ được
    + em sẽ mang thêm dây để buộc bánh xe
    + em sẽ thực hiện cách làm của 1 số bác là "đổ xăng liên tục" - tức là cứ đi quá 60 km mà có cây xăng là phải đổ đầy ( bất kể lúc đó bình xăng còn bao nhiêu )
    + @Alo: thực ra em có thể đột xuất đi tiếp đâu đó thêm khoảng 2 ngày nữa nên chuẩn bị trước cho cả tình huống này do vậy đồ cũng có vài cái hơi chi tiết.
    Em muốn hỏi thêm về Hà Giang và Mai Châu 1 chút:
    + số km từ HN đến đó ( áng chừng thôi )
    + một số chú ý với các đoạn đường khó đi ( em ngại nhất đường trơn-ngập bùn, còn đường dốc, đá sỏi, khúc khuỷu thì vẫn có thể đi được )
    + trên đường đi có nơi nào đáng chú ý về cảnh để chụp ảnh ( em mê nhất là chụp ảnh khi đi chơi - toàn đặt lên yên xe rồi hẹn giờ và chạy xa ra để tự chụp )
    + nên chia mấy chặng và nghỉ ở đâu
    + các lời khuyên về ăn uống tại các điểm đáng chú ý ( em thích kiểu ăn bụi )
    + đến nơi thì có những điểm nào cần đến ( tham khảo )
    Tks tiếp các bác lần nữa
    @bác cuong1102
    Em thấy tuyến bác vạch ra cho em có vẻ khá hợp với mong muốn - nếu lên Lào Cai thì có thể vào nhà 1 người bạn ở đó chơi luôn.
    Vậy là đã có 3 đích đến
    Tks các bác đã nhiệt tình.
    Em tò mò chút - box này em thấy hình như đúng luật vì cũng lác đác có bác hỏi như em - sao lại phạm luật nhỉ ?
  5. vickypham

vickypham Thành viên mới

Giữa tháng 6 nhóm em sẽ vào Đà Nẵng. Trong chuyến đi đấy, bọn em dự định ngày 16/6 sẽ lên Bà Nà chơi nhưng đang thiếu thông tin về phương tiện giao thông và khách sạn. Vây, các bác nào mới đi Bà Nà có thể tư vấn giúp em vài câu hỏi sau được không ạ?
    1. Có thể gửi xe máy ở chân núi rồi bắt xe bus đi lên Bà Nà được không? Em đang nhiễu thông tin vì người bảo có xe, người bảo không có Nếu có thì các chuyến đó có những giờ nào? Giá cả ra sao? Thêm một câu hỏi nữa với trường hợp đi cáp treo.
    2. Trên Bà Nà giá khách sạn như thế nào? Nhóm em gồm 7 người, chỉ cần loại vừa phải, chia đầu người ra tầm 100k - 130k/người/ngày thôi Bác nào có contact info của khách sạn thì cho em luôn càng tốt.
    Dạ em mới có bấy nhiêu thắc mắc mong được các bác chỉ giáo, cảm ơn mọi người trước
  6. Rose1806

Rose1806 Thành viên mới

Em định đi Mai Châu bằng xe máy vào hai ngày cuối tuần này. Nhưng thiệt tình là chỉ có hai đứa con gái rong ruổi, lại là lần đầu đi nên cũng hơi e ngại. Mong các bác nào đi Mai Châu rồi nhiệt tình chỉ bảo cho em về lịch trình thế nào thì hay, về việc ăn ngủ nghỉ và phí tổn ở đó được không ạ?
    Em rất cảm ơn

7. LastWalkman

LastWalkman Thành viên rất tích cực

1. Được;
    2. Được.
    3. Chúc đi vui vẻ
  8. O9xx19xx29

O9xx19xx29 Thành viên mới

Em đã lên kế hoạch đi Lào Cai - định tuyến như sau:
    Hà Nội 32 Phùng 32 Tây Đằng Hưng Hóa 32 Sông Thao ko có tên Ha Hoa ko tên Yên Bái 151 Trấn Yên 151 Ngòi Hóp 151 Mậu A 151 Trai Hút 151 Làng Khay 151 Đồng Tâm 151-279-151 Võ Lao 151 Tằng Loóng Cam Dương Lào Cai
    Với các số ở giữa là các tên đường ( theo bản đồ Google map )
    Không biết đi như vậy có gì được không nhỉ ?
  9. Saofaixoan68

Saofaixoan68 Thành viên mới Đang bị khóa

Bạn ơi. Có cho join 1 bạn nam nữa ko? Mình tình nguyện làm guide free cho bạn. OK?
  10. vickypham

vickypham Thành viên mới

Zời ơi anh cứ toàn được được xong chả tư vấn cái j cho em cả
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa