1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi -Đáp về Kỹ thuật chỉnh sửa ảnh số , phần mềm Photoshop, các vấn đề về ảnh và thiết bị

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi pategan, 21/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. omega45

omega45 Thành viên mới

Cám ơn bác rất nhiều ạ ! Em sẽ thử mày mò theo lời bác.
  2. pategan

pategan Thành viên mới

Tôi giới thiệu với các bạn cách dùng phần mềm TURBO PHOTO chỉnh sửa ảnh, dung lượng nhỏ, có thể gắn vào PS như một plugin hoặc dùng độc lập.
    Mượn bức ảnh của bác tolick
    Bước 1: Mở ảnh với Turbo Photo
    Bước 2: Căn chỉnh bố cục, crop...
    Bước 3: Cân bằng sáng tối cho ảnh
    Bước 4: Chọn màu cân mầu theo sở thích
    Bước 5: Tăng độ sắc nét cho ảnh, hoặc bổ sung các hiệu ứng
    Bước 6: làm khung ảnh
    Bước 7: Save ảnh đã sửa
    Kết quả:
  3. cayeuvit

cayeuvit Thành viên rất tích cực

Thanks A đã chia sẻ, E đã down và đã Register to Trocloc! Kakaka! Sẽ mày mò thử xem sao! hihi
    Mày mò 1 lúc, lên trên diễn đàn của stepok thì thấy nhiều chức năng rất mạnh của chương trình này!!! Hi vọng có thời gian để mày mò hết hihi
    Được cayeuvit sửa chữa / chuyển vào 14:10 ngày 26/11/2007
  4. congiomuaha96

congiomuaha96 Thành viên mới

TURBO PHOTO lấy phần mềm này từ đâu thế anh?
  5. cross360o

cross360o Thành viên mới

Cám ơn bác đã chia sẻ, em sẽ thử xem thế nào. Giờ lúng túng với PS quá, chưa tải nổi.
  6. pategan

pategan Thành viên mới

Tôi xin giới thiệu các tính năng chỉnh sửa ảnh của phần mềm ACDSee, mà hầu như các máy tính đều đc cài đặt. Dễ dùng và đủ cho ng dùng amateur có đc những bức ảnh với tông màu theo ý muốn Đó là các tính năng như rotate, crop, level, HSL, RGB, resize,..
    Bước 1: open file ảnh với ACD see. Các bạn sẽ thấy các biểu tượng tương ứng với các tính năng trên.
    Bước 2: Xem EXIF cảu ảnh :Bấm chuột phải vào ảnh và chọn Property, bạn có thể xem đc thông tin EXIF của ảnh bao gồm chế độ chụp, tiêu cự, loại máy ảnh sử dụng...
    Bước 3: xoay ảnh để ảnh có vị trí cân bằng , chọn rotate, chọn độ xoay
    Bước 4: Căn chỉnh bố cục ảnh: Sử dụng tính năng Crop.
    Bước 5: Chỉnh độ cân bằng ánh sáng , chọn tính năng Level, chỉnh theo ý thích hightlight, shadows, midtones.
    Bước 6: Chỉnh màu sắc chọn tính năng RGB, chỉnh các kênh màu red, green blue theo ý mình.
    Bước 7: Chỉnh độ tương phản chọn tính năng HSL, chỉnh light, saturation, hue
    Bước 8: sau khi đã đạt màu sắc ưng ý các bạn có thể thu nhỏ cỡ ảnh để up lên web với dung lượng, kích cỡ mà diễn đàn yêu cầu. Chọn chức năng Modify-Resize
    Chọn kích cỡ ảnh cần sau khi thu nhỏ, nhớ kiểm tra dung lg ảnh sau thu bằng cách ấn vào nút Estimate new file size (ttvn hạn chế ảnh nhỏ hơn 200kb)
    Bây giờ bạn chỉ cần save lại và có bức ảnh sẵn sàng để post
    Thành quả của bạn
    Sẽ khác xa ảnh gốc ban đầu, tuy nhiên xấu hơn hay đẹp hơn tùy thuộc ở con mắt và sự căn chỉnh của bạn
    Hy vọng các bạn có công cụ để làm đẹp cho những bức ảnh của mình và chia sẻ cho mọi ng cùng thưởng thức
    Được pategan sửa chữa / chuyển vào 22:17 ngày 27/11/2007
  7. omega45

omega45 Thành viên mới

Cám ơn bác pategan đã chia sẻ, hình nhìn đẹp quá bác ạ. Em sẽ thử với mấy bức hình còi của em ngay
  8. pategan

pategan Thành viên mới

Hôm nay rảnh rỗi tớ đi làm tiếp thị cho phần mềm CatureNX của hãng Nikon , với công nghệ U Point. Công nghệ này giúp bạn tối ưu hóa ảnh, tạo độ chân thực và dễ sử dụng hơn nhiều so với các tính năng của tương tự trong Photoshop.
    Hơn nữa phần mềm này có thể sử dụng để chỉnh sửa trên các file ảnh dạng RAW, đem đến hiệu quả cao hơn.
  9. nangsontayvn

nangsontayvn Thành viên mới

Cám ơn bác pategan đã chia sẻ các cách chỉnh sửa ảnh với các phần mềm khác nhau, bác có thể cho biết nơi có thể tải phần mềm turbo photo ko?
  10. pategan

pategan Thành viên mới

Các phần mềm đều có bản quyền nên tôi kô muốn đưa ra đây các bản crack. Bạn có thể tìm kiếm trên google với từ khóa tên pần mềm+download