1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi -Đáp về Kỹ thuật chỉnh sửa ảnh số , phần mềm Photoshop, các vấn đề về ảnh và thiết bị

Chủ đề trong 'Nghệ thuật Nhiếp ảnh' bởi pategan, 21/11/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xdvn

xdvn Thành viên mới

Các bác chụp ảnh cho em hỏi em đang định sắm quả tripod (loại du lịch, gọn nhẹ) cho cái máy dslr (cả lens chắc nặng dưới 2kg) không biết nên dùng loại nào, giá cả + chỗ mua hợp lý các bác nhỉ.
  2. coolpix8700

coolpix8700 Thành viên mới

Cảm ơn Patengan, đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh, dùng thử cái KT ấy vài lần mà không được như ý, cả chỉnh ghép bằng tay và mấy cái phần mềm tự động, lần này thấy Bác LongPT chụp đẹp quá, đang định thử thêm lầm nữa!
  3. pategan

pategan Thành viên mới

Món này công nhận là khoai, mà nó phụ thuộc vào mắt mình, chứ em đọc và vọc hoài chưa có ngấu đc, mà ảnh nền phong cảnh của em nó cũng tệ nên chưa làm gì đc , mong xem ảnh HDR của bác.
  4. INTRUDER

INTRUDER Thành viên mới

Anh em cho em hỏi tí ạ:
    Em mới lấy Canon 40D, ống kít 18-55 IS, mới lấy 1 cái ống 75-300 của thằng bạn. Trước chụp rất ok nhưng từ hôm qua, 1 hiện tượng lạ xảy ra: Đang xem ảnh ( với ống 75-300) thì tự nhiên máy tắt ngúm, pin thì ko thể hết được vì em dùng Grip và mới sạc pin. Tháo ống 75-300 ra, thay kít vào thì cũng ko được. Đến tối, thế nào lại có nguồn. Sáng nay mang máy ra chụp bằng ống kít, tháo kít ra, thay 75-300 vào thì lại xảy ra hiện tượng trên. Sau đó em lại tháo ống kia ra, lắp kít vào thì vẫn ko lên, fải 1 lúc lâu sau mới được. Vậy , bệnh của máy là gì ạ? Thanks.
  5. pategan

pategan Thành viên mới

Bệnh liên quan đến nguồn thì bác cho đi gặp bác sỹ ngay đi đừng thử nữa. Còn bảo hành thì đêm ra cửa hàng, kô bảo hành thì đem ra Xuân Cận Số 4 Quang Trung hoặc Long -Tân Binh số 15 Phùng khắc klhoan Hà nội.
    Nếu nghi ngờ do len thì bác vệ sinh sạch các tiếp điểm đồng ở len và trên thân máy, đem len đó cắm sang máy canon khác xem thử.
    Đừng thử thêm trên body 40D đấy nữa bác ạh
  6. pategan

pategan Thành viên mới

Bác cứ mua loại của tàu FT-367 giá 150k là vừa, em cũng có một cái nhẹ vác đi đỡ mệt. Ở Hà nội bác xuống nhà Giang duy đạt ở đg Giải Phóng, hoặc nhà Tuyết ở Vọng Đức- Hàng bài
    Còn muốn biết kỹ thì bác coi cái này, đau đầu lắm
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=10394&highlight=tripod
    Tham khảo các loại và giá ở đây
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=12084
    Được pategan sửa chữa / chuyển vào 21:05 ngày 25/03/2008
  7. haintvinataba

haintvinataba Thành viên quen thuộc

Khả năng nhiều nhất là do chú 75-300 của bác gặp mấy hôm nay thời tiết nồm.
    Bác thử cắm các con lens khác ngoài 2 con trên xem, chắc là khôngbị. Chứng tỏ không phải do máy.
    Bác vác con 75-300 của bác nhờ cắm trên máy khác xem, sẽ bị hiện tượng y trang.
    P/S: nhớ mượn máy tầm 1Ds Mark III mà thử nhé.
  8. bietlamsaoday

bietlamsaoday Thành viên mới

Chào các bác!
    Em cũng đang gặp 1 vấn đề với em 400D - Kit Len 18-55 của em, bác nào gặp rồi hay biết thì chỉ em với. Tối qua đi chụp (khoảng 200 kiểu, đặt chế độ M ), bình thường em để AF và khi focus thì có điểm đỏ loé lên đồng thời có tiếng beep bắt nét rất nhanh. Nhưng khi chụp tới kiểu 50 (em không nhớ rõ lắm) thì khi focus máy chỉ có điểm đỏ loé lên nhưng ko còn tiếng beep, đồng thời ống kính lấy nét không chuẩn và nhanh như trước (thay đổi tiểu cự liên tục, thụt ra thụt vào). Khi về nhà có thử lại cả M hay AV đều vậy. Sáng nay thử lại cũng ko khả quan hơn. Vậy bác nào biết trả lời giùm em với. Liệu có phải do em Kit Len có vấn đề không ạ ?
    Được bietlamsaoday sửa chữa / chuyển vào 09:50 ngày 26/03/2008
  9. haintvinataba

haintvinataba Thành viên quen thuộc

Chắng có cái gì làm sao cả. cả máy và lens đều bình thường.
    Do là bác chưa hiểu biết về máy, đặt chế độ mà không hiểu nó làm cái gì thôi.
  10. TSU_RUI

TSU_RUI Thành viên mới

Bác Hải giải thích rõ một chút:
    Có 3 chế độ lấy nét, bình thường bạn hay để ONE SHOT, còn bây giờ máy của bạn chuyển sang AL SERVO rồi. Bạn chuyển lại ONE SHOT là xong (có cần phải chỉ cho bạn cách chuyển lại ở đâu không nhỉ?)