1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi - đáp về tác giả, tác phẩm văn học

Chủ đề trong 'Văn học' bởi Julian, 20/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. NaniRaFa

NaniRaFa Thành viên mới

Em dang tim ban tieng anh cua The Godfather bac nao biet chi cho em voi nhe.
  2. conbo2

conbo2 Thành viên quen thuộc

Tuổi mười bảy huh, bạn thiếu trang nào, ở tập 1 hay tập 2?
  3. conbo2

conbo2 Thành viên quen thuộc

Vào đây lấy về nhé:
    http://vuontaodan.net.googlepages.com/home
  4. Manofwar77

Manofwar77 Thành viên mới

Chào các Bác. Em đang tìm quyển truyện phản gián : Báo Đen. của Lê Tuấn, do nxb Việt Bắc xuất bản năm 1976. Hồi trước đọc quyển này hay quá giờ có người bạn nhắc tới nên muốn tìm lại nó...kỷ niệm 1 thời.
    Tks các bác
  5. Favercode

Favercode Thành viên quen thuộc

Em rất xấu hổ phải hỏi điều này, nhưng có một cuốn sách văn học nước ngoài mà em đọc online cách đây khá lâu trên VNthuquan, giờ tiệt không nhớ tác giả và tên tác phẩm. Chuyện này chưa bao giờ xảy ra, hix.
    Nội dung của nó em cũng chỉ nhớ mơ hồ. Đại khái là có một ông ở tỉnh xa đến một vùng này, nhìn thấy một ngôi nhà lớn bỏ hoang rất bí hiểm, rồi đi vào khám phá. Mấy hôm sau thì có luật sư đến bảo là: nhà đấy của bà ABC, bà ấy chết rồi nhưng mà cũng không được vào. Rồi ông này lân la đi tìm lại đựơc thì hóa ra là bà này ngày xưa ngoại tình, bị ông chồng về bắt quả tang, giấu người yêu trong một cái hốc tường. Ông chồng không vào khám, mà chơi ác: gọi thợ đến xây kín cái hốc tường ấy lại....
    Đoạn sau thì em không nhớ rõ nữa. Bác nào cao tay giải được cho em cái bài toán nan giải này không. Em là em đang bực mình với bản thân lắm.
  6. virgo_kitten

virgo_kitten Thành viên mới

Các bác ơi cho em hỏi bộ truỵện Lemony Snicket''s a series of unfortunate events đã xuất bản ở VN chưa? Nếu rồi thì tên tiếng Việt là gì ạ? Ngoài ra có bác nào biết ebook miễn phí của nó có ở đâu ko chỉ em với ạ. Em cám ơn ^^
  7. thanghaibuon

thanghaibuon Thành viên mới

Có ai ở đây biết gì về bác Dzunichi Wanatabe viết Đèn Không Hắt Bóng không, mình search mãi mà không tìm được tý thông tin vào về bác này.
  8. pipidanngo

pipidanngo Thành viên quen thuộc

Bạn ơi, chắc bạn muốn nói đến Jun''ichi Wantabe:
    Jun''ichi Watanabe
    ^1933-?
    Profiles
    Jun?Tichi Watanabe sinh ở Hokkaido. Ông bắt đầu yêu thích văn học khi học trung học. Tại trường đại học Y Sapporo, ông bắt đầu thử sức với nghề cầm bút, ông có sáng tác vài tác phẩm cho một tạp chí văn học. Sau khi tốt nghiệp, ông trở thành bác sĩ chuyên khoa xương, nhưng năm 1969 thì ông bỏ nghề và chuyển đến Tokyo theo nghiệp viết. Các tác phẩm của ông thì có tự truyện hoặc những tác phẩm liên quan đến ngành y nhưng mà cũng có những tác phẩm tiểu thuyết phổ biến rộng rãi như là ****surakuen (A Lost Paradise). Rất nhiều sách của ông đã được chuyển thể thành phim.
    Major Awardss
    1970 Naoki Prize for Hikari to kage (Light and Shadow)1979 Yoshikawa Eiji Prize for Toki rakujitsu (The Setting Sun in the Distance) and Nagasaki roshia yujokan (Russian Brothel in Nagasaki)
  9. Egoist

Egoist Thành viên rất tích cực

hình như 2 ông này khác nhau thì phải ?
  10. pipidanngo

pipidanngo Thành viên quen thuộc

Nếu nói đến tác giả "Đèn không hắt bóng" thì tớ nghĩ là một người đấy, chỉ là cách đánh vần chữ cái đầu tên là khác nhau thôi.