1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp về Vĩnh Xuân

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi tnphuc, 10/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tnphuc

tnphuc Thành viên mới

Hỏi đáp về Vĩnh Xuân

Em thấy dạo này Vĩnh Xuân có nhiều người quan tâm. Vậy em xin mạn phép mở Topic này để các anh chị em nào có thắc mắc, quan tâm tới Vĩnh Xuân có nơi trao đổi, thảo luận. Kính mong các bậc tiền bối, cao nhân chia sẻ kinh nghiệm.
  2. tnphuc

tnphuc Thành viên mới

Em mở bát luôn: hồi đầu mới tập thấy các thầy bảo tập : thì muốn nhanh phải chậm. Em cũng chưa hiểu rõ ý này. Các cao nhân xin nói rõ hơn cho em
  3. rotdalat

rotdalat Thành viên mới

thế rồi có tập ko?có kết quả gì ko?chắc gì thầy đã nói đúng,có khi thầy cũng nghe"thầy của thầy nói" rồi nói lại vậy.Sao bạn ko hỏi ông thầy tại sao lại vậy rồi nói ổng thực chứng cho xem có hợp lý ko.
    theo nhân cá mình thì tập chậm nó có mục đích riêng đại loại như bôi dầu bôi mỡ cho bộ máy,nhưng chỉ tập chậm mà nghĩ là "ta đạt được nhất động toàn động,thân thể hợp nhất rồi khi làm nhanh chắc chắn nhanh gấp đôi chúng nó" thì chủ quan quá
  4. tnphuc

tnphuc Thành viên mới

Em có tập bác ạ. Tập cực chậm, tập ít hơn các bạn cùng lớp nhưng học đâu thì cố gắng hiểu nó và thầy cũng chỉ dẫn kỹ càng, càng tập lâu càng thấy mình chưa hoàn thiện những kỹ năng đơn giản nhất.
  5. tnphuc

tnphuc Thành viên mới

Em được biết Vĩnh Xuân Việt Nam có chung một gốc là từ cụ Tế Công nhưng tới nay đã sinh ra nhiều chi phái khác nhau và cũng có những phương pháp luyện tập và các bài quyền khác nhau. Vậy có bác nào biết về chuyện này xin chỉ giáo cho em. Sự khác nhau giữa các chi phái, và cái hay cái mạnh của từng chi phái. Xin cảm ơn các bac truớc.
  6. neovx556

neovx556 Thành viên mới

Bạn tập ở đâu? thời gian bao lâu, đúng là mỗi nhánh Vĩnh Xuân có một cách dậy và tập khác nhau, hiểu và thăng tiến đc còn tùy vào sự chăm chỉ luyện tập và một phần "cơ duyên" của từng người, ko biết bạn tập bao nhiêu giờ một ngày nhưng như chỗ tôi tập thì ít nhất là 4h/buổi và 7 buổi/tuần.
  7. lyhl

lyhl Thành viên mới

---------
    Trung bi?nh môfi ngươ?i trươ?ng tha?nh tự lập: 01 giơ? vệ sinh thân thê? + 01 giơ? nạp năng lượng + 01 giơ? đi lại + 07 giơ? nghi? ngơi + 08 giơ? lao động = 18 giơ?. Nha? bác Neo: 18 giơ? + 04 tập luyện = 22 giơ? (vâfn co?n thư?a 02 giơ?).
  8. rotdalat

rotdalat Thành viên mới

@tnphuc: vậy bạn tập rồi bạn thấy kết quả ra sao?có nhanh hơn những người ko tập chậm ko,nếu có thì vì sao mà nhanh?hay là bạn muốn giấu bí kíp thì mở chủ đề ra làm gì?
  9. tnphuc

tnphuc Thành viên mới

Thứ nhất, em đọc trong KTQS nước ngoài, chữ @ có nghĩa không hay ho lắm, xin bác bỏ chữ đó trước tên em.
    Thứ hai là thời gian em tập mới có hạn, chưa đủ để trải nghiệm chuyện này môtc cách sâu sắc nên không dám đưa ra đánh giá. Vì thế mới xin hỏi các tiền bối về chuyện này. Xin hứa sau 6 tháng nữa, nếu còn có bác nào quan tâm tới vấn đề này em sẽ đưa ra đánh giá cá nhân.
  10. tnphuc

tnphuc Thành viên mới

Bác có thể cho em biết qua bác tập ở đâu không ạ, và mỗi buổi tập thì tập cái gì. Theo em một công chức nhà nước để tập được khoảng thời gian đó mỗi ngày là rất khó. Mỗi ngày thời gian ở cơ quan khoảng 10 tiếng, 8 tiếng nghỉ ngơi, một tới hai giờ ăn uống thì làm sao có 4h để tập VX đuợc. Chưa kể chẳng lẽ tập từ 6-10h tối mỗi ngày hay 3-7h sáng?