1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp về Vĩnh Xuân

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi tnphuc, 10/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. DarkDragons

DarkDragons Guest

TPHCm có chỗ nào tập Vịnh Xuân ko nhỉ
  2. desino193

desino193 Thành viên mới

em đồng ý với bác này, tập rèn luyện ý chí và thân thể là chính
  3. zen_oldman

zen_oldman Thành viên quen thuộc

Tôi giải thích nhé:
    Về kỹ thuật - bạn tưởng tượng như chơi đàn.: Khi chưa thuộc bản nhạc thì đánh phá nốt theo bản nhạc cho quen tay , luyện các kỹ thuật cơ bản. Đánh lâu lâu thuộc rồi thì đánh nhanh, đúng tốc độ yêu cầu.
    VX cũng như các phái khác mà thôi , mới tập phải đánh chậm cho thuần thục và chuẩn xác. Nhưng riêng vì VX là môn võ đánh cận chiến, đánh sai kỹ thuật1 ly là đi.. nhà thương ngay. Chính vì vậy, các giáo viên dạy muốn học viên mới tập các động tác quen dần cho đến thuần thục, khi nào nó ngấm vào người thành phản xạ tự nhiên của bạn. Gặp tình huống như thế, cơ thể tự động đánh đỡ không cần nghĩ ngợi chiêu gì đánh vào đâu. Đấy chính là nhanh đấy.
    Về lý - Các cụ có câu, dục tốc bất đạt. Mới tập hay ham thử chiêu.. v.v...mà thiên hạ nhân thiên hạ tài, dam ba tháng một năm ra so tài đánh không được ai thì dễ sinh chán nản. Do VX là môn võ khó để đánh đúng và chuẩn xác. giáo viên nói thế cũng có ý nghĩa HS tập tuần tự nhi tiến không tham lam . Học đến đâu, chắc đến đó.
  4. maquyen

maquyen Thành viên mới

Mình cũng tập qua VĨnh Xuân, trước đó cũng tập silát và nhất nam!
    Nhưng mình ko thấy rõ lắm sự chênh lệch! Đúng là Học Vịnh xuân rất mềm dẻo, nó rất tôt cho sức khoẻ,
    Nhưng khi chiến đấu cũng rất nguy hiểm, vì nó ko chỉ có khả năng vè tay dính mà quan trọng nhất là khả năng nhập nội, di chuyển. Tất nhiên việc đó phụ thuộc vào từng người tập
    Mình Tập ở QUần Ngựa, hồi mình tập thì cứ chủ nhật hàng tuần đều có thi đấu giao lưu, cung võ đường và thỉnh thoảng cũng có các môn phái khác đến thi đấu, mình thấy không có sự chênh lệch quá nhiều (hay là do giao hữu nên nương tay thi ko rõ)
    ý kiến mình là vậy, ko nên chỉ nhìn bề ngoài mà nhận xét các bạn a
  5. VXDTA

VXDTA Thành viên quen thuộc

Tham khảo 1 cách nhìn khác:
    http://www.youtube.com/watch?v=ieLnUpRjRFM
  6. DarkDragons

DarkDragons Guest

Ở TPHCm , Gò vấp có chỗ nào dạy Vịnh Xuân hem bà con?
  7. zen_oldman

zen_oldman Thành viên quen thuộc

sao clip ngắn quá, VXDTA có thể cho đoạn nào dài hơn được ko? tôi muốn hiểu rõ hơn VX cương thì ở khoảng khắc nào?
  8. victoryfirst

victoryfirst Thành viên mới

Ở Sài Gòn có 1 chỗ dạy Vịnh Xuân: Thầy Võ Hiếu Toàn, học trò của ***** Hải Long. (***** Hải Long là học trò của cụ Tế Công.) Bạn vào đây để xem địa chỉ lớp học: http://htx.vn/forum/
  9. systemrisk

systemrisk Thành viên tích cực

Cụ Quí đã dạy tôi: " Vĩnh xuân như hồ nước, thày chỉ đưa ta đến đó, uống được bao nhiêu là do chính bản thân trò", một chút chia xẻ!
  10. systemrisk

systemrisk Thành viên tích cực

Đây là một trong những mong mỏi của cụ Quí- đưa vĩnh xuân vào giúp quân đội, nay không biết có đại học trò của cụ có đủ tâm huyết và công sức kế thừa và hiện thực hóa:
    "Chiều 16/9 tại Hà Nội, Bộ Quốc phòng tổ chức Đại hội thành lập Liên đoàn Võ thuật Quân đội nhân dân. Trung tướng Nguyễn Quốc Khánh, Phó Tổng tham mưu trưởng Quân đội nhân dân Việt Nam được bầu làm Chủ tịch Liên đoàn"