1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp về Vĩnh Xuân

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi tnphuc, 10/05/2010.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. nghesiotro

nghesiotro Thành viên quen thuộc

Chào các bác!

Em cũng từng học Karate va Taekewondo. Nghỉ tập cũng lâu rồi nên giờ em đang muốn tập thêm một môn đánh ngắn, tấn thấp và có luyện khí.

Bác nào từng tập qua Vịnh Xuân cho em hỏi mấy ý sau với nhé:

- đòn chân: VX có luyện đòn chân không thì em xem các clip thì VX chủ yếu sử dụng đòn tay, nếu có đòn chân thì các bác thấy cách sử dụng đòn chân của VX như thế nào, có lợi hại không?

- bộ pháp: em thấy VX không thiên về di chuyển nhiều để né tránh hay chiếm vị trí tốt, mà thiên về đỡ đòn, không biết em hiểu thế về bộ pháp của VX có đúng không?

- Quét và vật: VX có hệ thống đòn quét và vật không các bác vì em đang quan tâm đến kỹ năng này vì thấy nó lợi hại và đặc biệt thiếu trong 2 môn em từng tập;

- Giao đấu thực tế: bác nào đã đấu thực tế dù trên sàn tập và ngoài đời thì cho em hỏi bác có sử dụng được các kỹ thuật học nhiều không? Vì em thấy nhiều môn cổ truyền học kỹ thuật một đường còn khi giao đấu thì cũng chẳng khác mấy môn hiện đại mấy, nghĩa là cũng dùng đòn dài, đòn thẳng thậm chí một số đồng chí chưa thuần thục thì khua khoáng loạn xị lên cả. Mấy môn e đã học thì học thế nào thì vào giao đấu sử dụng thế đó, nghĩa là tính ứng dụng rất cao.

Cám ơn các bác trước.
  2. maquyen

maquyen Thành viên mới

3. linhlemy

linhlemy Thành viên mới

Tất cả các món chú trên kia hỏi đều có, thử tìm đến 1 số địa chỉ nhé:

- 190 Quán Thánh: http://www.vinhxuankungfu.com/

- Câu lạc bộ Vũ Gia Thân Pháp: http://www.vinhxuanvietnam.vn/; 74 Phó Đức Chính.

- CLB Vĩnh Xuân NVH Thanh Niên, số 1 Tăng Bạt Hổ

Qua 3 cửa ải kia xong thì cũng tạm tạm rồi từ từ tìm hiểu tiếp >:).
  4. maquyen

maquyen Thành viên mới

làm gi mà bác gọi là cửa ải
    nghe như sắp đánh nhau ý
  5. visser_ba

visser_ba Thành viên rất tích cực

đúng là cửa ải mà [r2)] [r2)]. Ko bít bác qua được cửa đầu tiên để qua ải thứ 2 ko
  6. linglang

linglang Thành viên mới

7. thanhlonglhu

thanhlonglhu Thành viên mới

theo mình Vinh Xuân là một môn võ chú trọng về tốc độ trong đòn đánh cho nên muốn thực hiện một chuỗi các đòn đánh thì trước tiên phải tậm châm để nhuần nhuyễn cho đến khi nào không cấn suy nghĩ vẫn có thể ra đòn được thi lũ đó mới tăng dân tốc độ của đòn đánh. Cho nên thầy nói "muốn nhanh phải chậm" là đúng đó.
  8. silentlove87

silentlove87 Thành viên rất tích cực

Em cũng thấy đúng là 1 của ải! Tập vĩnh xuân trong độ 2 tuần đầu tiên là khó nhất bởi khi tập va tay với va chân rất đau! Lại toàn va tay chân với các sư huynh có thâm niên rồi thì các bác biết rồi đấy! Nếu vượt qua được giai đoạn này rồi thì thấy thích vĩnh xuân kinh khủng! Mỗi tội bây giờ không vượt được qua ải thời gian thôi! Phải đi làm suốt ngày chẳng có thời gian! Tiếc ghê! Hjx đây chỉ là ý kiến của em có gì không đúng mong các bác thông cảm!
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Hjx! bác trong clip này thì cao thủ rồi cứ như bị tẩu hoả nhập ma ý nhỉ!:)):))
  9. visser_ba

visser_ba Thành viên rất tích cực

ai bảo bác ko tìm mấy ông nào tập cùng mà va tay ý, cứ chơi với các sư huynh thì đau nhanh là chuẩn
  10. maquyen

maquyen Thành viên mới