1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi gấp về thẻ master card của ACB, vote sao liền cho mấy bác.

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi viethuong279, 13/01/2009.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. viethuong279

viethuong279 Thành viên mới

Hỏi gấp về thẻ master card của ACB, vote sao liền cho mấy bác.

Tình hình là rất tình hình. Tớ hiện đang cầm một thẻ phụ Master card của ACB, ở nước ngoài, và mẹ tớ giữ thẻ chính, ở Việt Nam.

Cho tớ hỏi mấy câu sau:

1. Quyền hạn của thẻ phụ là gì?

Mấy hôm tớ đi mua quần áo (trả tiền bằng thẻ), chả thích nữa nên đi trả, cửa hàng đã refund cho tớ bằng cách cà thẻ (có nghĩa là trả lại tiền cho tớ bằng đường thẻ luôn chứ ko trả bằng cash).

Mấy lần trước tớ không để ý (và loại thẻ của tớ máy ATM bên này cũng không check được số dư tài khoản), Nhưng hôm nay tớ mới phát hoảng.

Chiều nay tớ trả lại 2 cái áo với số tiền tổng cộng (ví dụ thôi nhé) là 50$, bọn nó đã refund lại cho tớ, có check hẳn hòi. Sau đó tớ lại mua 2 cái áo mới với số tiền tổng cộng là 40$, thì khi bọn nó cà thẻ, máy báo là thẻ không hoạt động (hết tiền???).

Cho tớ hỏi có đời nào thẻ phụ không có quyền nhận tiền giao dịch không? Hay cái tiền bọn cửa hàng refund lại phải có thời gian mới được activate? Không biết mấy cái áo mấy ngày trước tớ trả lại shop có bị tình trạng tương tự không nữa, vì lúc đó thẻ còn tiền. Hôm nay trùng lúc thẻ hết tiền nên mới phát hiện ra.

2. Mức phí chênh lệch tỷ giá của ACB hiện thời là bao nhiêu? Mức phí này áo dụng cho mọi loại giao dịch? Miễn cứ khác lloại tiền giao dịch là sẽ bị charge?

Bác nào trả lời hộ tớ với, tớ ngồi sốt ruột quá, chả biết cái tiền bọn nó refund lại biến đi đâu nữa, hu hu mấy trăm đô... đồ thì đã trả mà tiền thì không biết đi đâu.
  2. nnhoa123

nnhoa123 Thành viên quen thuộc

Bác đừng lo quá, chúng nó lấy tiền của mình thì nhanh lắm nhưng mà trả tiền hơi chậm. Tiền trả lại có khi được trả trong vòng 2 tháng sau trong một số trường hợp.
    Thẻ của bác hết tiền vì tại thời điểm đấy không còn đồng nào nữa nên nó từ chối. Sau đó có thể lại được rót vào.
    Gì nữa nhỉ, ah, khi mua hàng bác trả bằng thẻ thì khi trả hàng người ta trả tiền vào thẻ cho bác là đúng rồi.
    Em không biết ACB phí dịch vụ thế nào nhưng em nghĩ bác sẽ mất phí cho mỗi lần dao dịch đấy.
    Quyền hạn thẻ phụ thế nào em cũng không biết nhưng bác nhẩy vào trang web của nó mà đọc. Nói chung, đâu sẽ có đó
  3. lonelywolf831

lonelywolf831 Thành viên mới

Nhân tiện nói chuyện thẻ các bác cho em hỏi luôn. Tình hình là em dùng thẻ visa debit của Sacombank dùng với Paypal để thanh toán qua mạng( đã thực hiện bình thường nhiều lần). Cách đây khoảng một tháng có một giao dịch em không thực hiện được( vào lúc T h) và sau mấy phút( đeltaT) retry lại thì thực hiện được, tài khoản Paypal có ghi lai một giao dịch đã thực hiện giữa A( em) và B( người bán hàng) vào lúc ( T + deltaT) giờ số tiền là Y đơn vị ngoại tệ( bình thường). Vấn đề là tài khoản thẻ của em tại sacombank lại ghi có hai giao dịch cũng của A và B với số tiền là Y* tỷ giá VND tại hai thời điểm là T và ( T + deltaT). Các bảng cân đối số dư trong tài khoản thẻ đều khớp khi có tình cả hai giao dịch trên. Tức là em bị mất gấp đôi số tiền mà chỉ thực hiện môt giao dịch thanh toán. Đã khiếu nại với sacombank và sau một tháng vẫn không được giải đáp thỏa đáng và chưa đòi được tiền. Theo các bác phải làm sao để đòi lại tiền ??? Dạo này gặp nhiều xui xẻo quá mất hàng mất tiền hỏng không biết bao nhiêu việc đúng là họa vô đơn chí
    Được lonelywolf831 sửa chữa / chuyển vào 06:14 ngày 13/01/2009
  4. viethuong279

híc vote cho bác gì ở trên nhưng TTVNOL bị lỗi ko vote được, bác đừng chê tớ ki bo nhé.
    Up lên để ai còn ý kiến ý cò gì thì giúp với. Giúp cho bạn vừa hỏi trên tớ luôn (thấy bạn này còn thảm hơn tớ nhỉ).
  5. lonelywolf831

Đấy là chưa kể vừa trở thành thất nghiệp, tiền cho vay nợ đén hạn không đòi được, chơi cổ phiếu biến thành giấy lộn, người yêu bỏ, bố mẹ giục lấy vợ...
  6. viethuong279

Đấy vấn đề là ở chỗ nó trả lại tiền mà chưa kịp về thẻ tớ, hay là nó... đi đâu mất? (nhắc lại thẻ tớ là thẻ phụ).
    Thường thì thanh toán trực tiếp bằng thẻ có mất tiền giao dịch không, hay là chỉ mất phí khi rút từ ATM? Phí chênh lệch tỉ giá thì chắc chắn mất trong mọi trường hợp, nhưng mất bao nhiêu cho cái bọn ACB này nhỉ?
    Tớ tìm loạn trên google rồi mà thấy bọn này nói về các tính năng của thẻ rất sơ sài, giờ phải đi lang thang hỏi đấy chứ.
    Cám ơn mí bác quan tâm và tiếp tục giúp đỡ
  7. viethuong279

híc hay bác này nhấn hai lần nút trả tiền thế hở bác.
  8. lonelywolf831

Nhấn mấy lần cũng đâu có sao vì invoice chỉ có một nếu bác thanh toán được rồi thì nhấn tiếp đâu có tác dụng gì nữa. Quan trọng là paypal đã ghi chỉ có một giao dịch giữa A và B thực hiện lúc (T + deltaT) h thôi. Thế mà bọn sacombank dám trừ hai giao dịch mới đau chứ, mình khiếu nại bọn nó cứ để em xem lại với anh yên tâm bla bla... mà tiền của mình thì vẫn ko biết trôi nổi về đâu???
  9. nnhoa123

nnhoa123 Thành viên quen thuộc

Thế này nhé, tớ nghĩ tiền nó đi chưa kịp về đến thôi chứ nó chả đi đâu hết. Việc thẻ chính thẻ phụ không quan trọng, vì nó ra được khắc vào được đúng chỗ của nó.
    Còn tính năng của thẻ bạn tra google làm kí gì, bạn nhảy trực tiếp vào ngân hàng của nó mà tra.
    Thường thì thanh toán bằng thẻ, mà thẻ bạn làm ở VN và dùng ở nước ngoài thì có mất tiền phí. Nhưng mức phí sẽ rẻ hơn là rút tiền mặt. Còn phí bao nhiêu là do ngân hàng quy định, thay đổi tuỳ theo ngân hàng tớ không biết.
    Cái vụ * tớ cho bạn nợ nhé, hị hị, nhớ trả nợ.
  10. tttoan

tttoan Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn ko nói thẻ của bạn là cre*** hay debit? Nếu là debit thì số dư còn bao nhiêu trước khi trả hàng (refund)?
    MÌnh dùng thẻ Cre*** VCB thanh toán ở Mỹ không phải trả đồng phí nào cả, tỉ giá = tỉ giá VCB tại thời điểm giao dịch. Tyu nhiên chưa dùng chức năng refund nên ko biết nó hđộng ra sao? có lẽ phải bị trừ 1 khoản phí nhận tiền.