1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HỎI GÌ ĐÁP NẤY - LA RÉPONSE À VOS QUESTIONS ?-? Nhờ các bạn ở Nice giúp tìm việc và chỗ ở hè này (p.

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi PKaN, 30/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Rubykey

Rubykey Thành viên mới

Em cảm ơn các bác. Em sẽ cố lấy cái A2 vậy!
  2. PKaN

PKaN Thành viên mới

Paris 11 ở Orsay, hơi "vùng sâu vùng xa" một tẹo nhưng được cái cơ sở vật chất đâu ra đấy, có một khu campus đúng nghĩa, đàng hoàng tử tế. Nhưng theo trang web của Paris 11 thì cái UFR Eco có vẻ ở Sceaux thật, nếu thế thì cũng không đến nỗi nào, gần Paris hơn nhiều Bạn đã được Paris 11 nhận rồi cơ à, họ trả lời sớm vậy sao ?
    Nếu muốn học Banque Finance thì có thể hỏi thêm Paris 9 Dauphine hoặc Paris 1 Panthéon - Sorbonne, trên trang web của các trường này đều có thông tin tuyển sinh và đào tạo tương đối chi tiết, Just-Google-It !
  3. girafe

girafe Thành viên mới

NĂi thật v>i bạn, 'Ă mu'n 'i PhĂp thĂ t't nhất tiếng PhĂp phải chắc chắn mTt chĂt, bYi 'ằng nĂo 'ifm TCF cũng lĂ bắt buTc 'f cĂ 'ược visa sang PhĂp, chưa kf sang 'ến nơi cho dĂ bạn cĂ theo học bằng tiếng Anh nhưng cuTc s'ng hĂng ngĂy mĂ tiếng nĂi Ă > thĂ cũng khĂ xoay sY.
    Về ngĂnh du l<ch thĂ mĂnh khĂng rĂ lắm vĂ khĂng thuTc lĩnh vực của mĂnh, nhưng 'Ă lĂ ngĂnh ngĂy cĂng qu'c tế hoĂ nĂn chắc chắn lĂ cĂ ch- 'Ăo tạo bằng tiếng Anh. KĂo chủ 'ề lĂn chờ thĂm vĂi ngĂy 'f mọi người trả lời bạn nhĂ
  4. ngo_hong_phuong

ngo_hong_phuong Thành viên mới

Merci bcp bác ạ. Vâng bên trg 11 cho em cái attest rồi, đợt rồi em contacter với họ, thế là responsable bảo là mày cứ gửi hồ sơ sang cho tao xem, thế là em gửi sang xong rồi họ xem rồi họ gửi cho cái attest Cơ mà M2 Rec chứ ko fải M2Pro ạ.
    Paris 9 thì hình như họ yêu cầu cao lắm, em có thử ngó qua rồi. Còn Paris 1 thì nghe các anh chị đầu gấu nói là ko đc đánh giá cao = Paris 2 Panthéon-Assas thì phải, thế là em cứ thử gửi cho Paris 2 nữa xem có may mắn đc nhận ko
    Box mình có vẻ ít người ở Paris thì phải
  5. Xubu

Xubu Thành viên mới

Mọi người cho tớ hỏi về việc mang máy tính xách tay từ Pháp về VN. Tớ không biết là khi về nước mình xách theo 2 cái máy tính xách tay trong hành lí xách tay thì có sao không? và nếu không được phép xách như vậy, liệu có cách nào khác để gửi máy tính về VN không vậy? Tớ thấy bên la poste có dịch vụ gửi đồ bảo đảm, nhưng bạn tớ bên này bảo là từ P về VN thì không vấn đề gì, nhưng từ VN về tới tay người nhận thì không ổn do dân mình làm ăn không đứng đắn, nên không nên gửi máy theo kiểu đó. Híc, túm lại bạn nào có kinh nghiệm trong việc này cho tớ vài lời khuyên với nhé. Tớ cảm ơn
  6. girafe

girafe Thành viên mới

Năm ngoái em về nhà mang 2 cái xách tay qua cửa khẩu ngon ơ, cả CDG lẫn HAN đều chả bác hải quan nào hỏi thăm ngó ngàng cả. Lúc qua cửa sécurité ở CDG thì nó chỉ hỏi trong hành lý xách tay có máy tính không nếu có thì phải bỏ ra ngoài cho chạy qua băng chuyền, em để cả 2 cái lên chạy qua nó thấy ở trong không gài bom mìn chất nổ thiết bị hẹn giờ gì thì yên tâm cho qua luôn
    Của đáng tội máy của em toàn máy trông cũng xoàng xoàng, em đã xác định tinh thần là nếu nó hỏi thì sẽ bảo là mới mua máy mới, còn cái máy cũ mang về cho người nhà. Cuối cùng chả ai thăm hỏi gì, buồn thế chứ
  7. PKaN

PKaN Thành viên mới

8. girafe

girafe Thành viên mới

Em chưa đi Czech bao giờ nhưng em thấy đi như bác thì khó có giá rẻ lắm : Praha đã là địa điểm du lịch, đúng mùa cao điểm, mà bác lại không tìm cách đặt chỗ sớm hơn. Thường muốn tìm được vé rẻ thì phải tính trước từ 3 đến 6 tháng... Bây giờ tháng 11 bác mới tính cho Noel e rằng không kiếm được rẻ hơn đâu bác ạ, mà có khi bác không đặt ngay nó lại còn tăng thêm Em nghĩ đến đi xe bus bằng Eurolines thường là cách đi lại tương đối tiết kiệm giữa các nước châu Âu, nhưng làm thử một chuyến đi 27 về 30 tháng 12 thì giá cũng đến 111,, thà đi máy bay cho nhanh. Nếu bác có thể dời sang tháng 1 được thì có thể giá sẽ rẻ hơn, bác thử xem...
    Được girafe sửa chữa / chuyển vào 22:21 ngày 02/11/2008
  9. hakkinenvthh

hakkinenvthh Thành viên mới

Các bác cho em hỏi phát. Tình hình là bạn em đang học năm cuối HVTC Hà Nội. Điểm tổng kết hiện giờ tương đối tốt, tầm 8,2, hồ sơ cũng tương đối đẹp, nhưng phải tội là chưa có chứng chỉ tiếng Pháp gì cả, với cả mới học tiếng Pháp được 3 tháng. Em nghe nói là cái học bổng Eiffel nó không đòi hỏi mình phải biết tiếng Pháp, thậm chí còn cho tiền học tiếng nếu được học bổng. Nhưng em cũng nghe nói là nếu muốn các trường về kinh tế ở Paris nhận (mà cụ thể ở đây là Paris 12) thì họ thường yêu cầu rất cao là phải có B2 thì mới cấp admission. Bà con có ai học bên ở Paris thì xác nhận hộ em cái tin này với, và nếu mình hứa hẹn đợt tới sẽ thi TCF để bù vào hồ sơ thì liệu họ có đồng ý nhận mình và gửi hồ sơ đến cho hbổng Eiffel không? Và liệu có cách nào để tăng khả năng họ sẽ nhận mình không? Hiện tại bạn em cũng đang làm hồ sơ rồi, cũng chỉ hoàn thiện nốt cái projet professionnel là xong. Mong tin của bà con!
  10. MUs

MUs Thành viên quen thuộc

Híc, hồi trước M lườm thấy ở đâu đó có hướng dẫn type đúng chính tả tiếng Pháp, mà h mò lại thì lười quá... Bác nào chỉ hộ M với! :D M xin cảm ơn ạ! :D