1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HỎI GÌ, ĐÁP NẤY!

Chủ đề trong 'Trung (China Club)' bởi Guest, 08/01/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Rossoneri

Rossoneri Thành viên rất tích cực

Cho em hỏi có ai biết chỗ nào học thư pháp rẻ rẻ mà tốt tốt không ạ????Em học tiếng Nhật nhưng cũng ngứa ngáy viết thư pháp chữ Hán quá mà không biết chỗ học, bác nào chỉ dùm em vài địa chỉ nhé ( nếu tình cờ ai biết chỗ học thư pháp tiếng Nhật càng tốt- không biết có không nhỉ?).....Cám ơn nhìu.!!!
  2. huainian8

huainian8 Thành viên mới

Mình thấy Giáo trình và băng của ĐNHN toàn là GT cũ thôi. Hiên nay LHS nước ngoài đang học tại TQ chả dùng GT đó nữa. Tốt nhất bạn nên hỏi mấy bạn đang lưu học ở TQ và nhờ mua hộ. Nếu bạn ở Hanội thì tớ có thể giúp bạn khoản này.
    Chúc vui vẻ.
  3. veronica842003

veronica842003 Thành viên quen thuộc

Tôi cần mua sách + CD cho người một học từ đầu (và tự học), nhưng có rất nhiều loại tài liệu, giáo trình khác nhau, nên chẳng biết là nên mua loại nào.
  4. feilong

feilong Thành viên mới

to veronica@ : bạn nên chọn quyển nào bạn cảm giác có ấn tượng đầu tiên ... vì mỗi giáo trình đều có cái hay của nó ... và cũng tất nhiên có cái dỡ nửa ... nếu bạn tự học thì tốt nhất bạn chọn giáo trình nào có đi kèm theo băng cassette để luyện nghe và phát âm ... cái thứ hai là có luyện tập viết chữ nửa đó ...
    FL
  5. Ba_Phi

Ba_Phi Thành viên rất tích cực

6. my_solemagnet

my_solemagnet Thành viên mới

Sao Hoainien8 lại nói thế. Sách dạy tiếng Trung mà hiện nay đang lưu hành nội bộ ( hình như là chỉ dành cho ĐNHN Hà Nội) được đánh giá là hay nhất đấy. Trước khi tui sang china đã từng học ............hết 1/2 quyển đầu tiên của bộ sàch đó rùi. Sang đến đây mới bít là sách........copy của Đại học Bắc Kinh dùng để dạy học sinh du học.....he he........Sách đó cũng có cả băng catset nữa. Nhưng mua được nó hình như........ko dễ ( vì lưu hành nội bộ trong trường mà) nhưng có thể mượn.....photo.
    Nếu muốn học tiếng ở trung tâm thì có thể đến trung tâm mà tui đã nhắc đến ở trang trước ý, ở đó người ta dùng sách này để dạy đấy, giáo viên cũng được.......
    Hic.........đừng nghĩ tui quảng cáo cho trung tâm đó nhá. Tui học rùi thấy hay thì chỉ thui...........hic..........Chẳng có cát sê giè đâu.
    Good luck....................
  7. hocsinh007

hocsinh007 Thành viên mới Đang bị khóa

Mọi người ơi để học tiếng Trung Quốc có khó không ạ ? Em muốn học tieéng Trung như ngôn ngữ thứ 3 ngoài tiếng Anh ( để có thể giao tiếp và đọc khá ) thì đối với người bình thường mất khoảng bao nhiêu thời gian , 2 năm có đủ không ạ ( mỗi ngày trung bình 30 phút ) ?
    Và nếu muốn học thì học kiểu gì là tốt nhất ? Cảm ơn mọi người !
  8. vinhaihong

vinhaihong Thành viên rất tích cực

có người hỏi là :'"ê ông gì ơi ,ớt ăn có ngon không ạ" nguời thì bảo là "cay bỏ xừ ,ăn làm gì ." người lại nói "ngon chớ ,ngon chớ ,không ngon sao mà các hàng bánh đa ,bánh quẩy hàng nào chả có.."
    hì hì ,với mình mà nói thì cũng không hẳn khó mà cũng chẳng fải dễ .tuỳ ở bạn thôi .tuỳ là tuỳ ở sở thích ,tuỳ ở khả năng ,ở sự đầu tư của bạn cho môn ấy ....nhiều nhiều .song tóm lại ,bình thường mà nói ,tiếng trung có ba cái khó : chữ viết khó ,dùng từ ngữ khó ,phát âm khó .đấy là mình đang nói viết nói ,dùng từ một cách chuẩn đấy ,chứ amatơ thì dễ thôi.

Một bước phong trần
    Mấy phen chìm nổi
    Trời tình mù mịt
    Biển hận mênh mông
  9. Aozola

Aozola Thành viên mới Đang bị khóa

Chào mọi người ! Mình có rất nhiều bà con bên Quảng
    Đông và Hồng Kông ,ông ngoại mình vốn là người Quảng
    nhưng mẹ của mình vì từ nhỏ học trường Việt nên không
    biết chút gì tiếng Quảng cả .Một ngày nào đó mình muốn
    sang thăm họ hàng và muốn nói chuyện với họ bằng tiếng
    Quảng hoạc Bắc Kinh .Bây giờ mình định học thêm một
    ít tiếng Trung Quốc nhưng không biết là nên học tiếng Bắc
    Kinh hay là Quảng Đông nhỉ ,xin các tỷ muội huynh đệ cho
    chút ý kiến nhe !Mình xem phim Hồng Kông và thấy tiếng
    Quảng hình như là dễ hơn tiếng Bắc Kinh thì phải vì phát
    âm gần giống với Hán Việt mình ví dụ : Chuẩn bị mã xa
    -,T馬S??...và cho mình hỏi thêm là để nói và viết chút ít
    tiếng Trung Quốc thì phải nhớ tối thiểu bao nhiêu chữ Hán
    vậy nhỉ ?
    Học ,học nữa ,học mãi !
  10. gocphonho

gocphonho Thành viên quen thuộc

Nếu bạn học Chinese với mục đích để một ngày nào đó sang Quảng Đông hay Hongkong nói chuyện với họ hàng thì tốt nhất bạn nên học tiếng Quảng Đông (Cantonese). Còn nếu học để có thêm 1 ngôn ngữ thì nên học tiếng Phổ Thông (Mandarin). Vì ở QĐ và HK họ không thích dùng tiếng PT lắm đâu, và nói cũnng không được tốt lắm. Người ta có câu 天不?.Oo不?.O只?.广o人说T?s话?o, tức là "Không sợ trời, không ngán đất, chỉ ngại người QĐ nói tiếng PT". Dĩ nhiên không phải tất cả người QĐ đều như thế, nhưng họ hàng chắc chắn sẽ thích bạn nói được tiếng QĐ hơn. Còn nữa tiếng QĐ có những âm rất khó phát âm đấy, vì chẳng giống bất cứ âm nào trong tiếng Việt.
    Thân!