1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi info về tour Tây Bắc - hỏa hoạn vượt cấp cực kì nguy hiểm:D

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi ego1210, 04/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ego1210

ego1210 Thành viên mới

Hỏi info về tour Tây Bắc - hỏa hoạn vượt cấp cực kì nguy hiểm:D

Hi all,

Cho ego hỏi các cao thủ về tuyến đường từ Tuần Giáo tới Quỳnh Nhai - Than Uyên có thuê xe máy đi được ko? Nếu ko được thì đi bằng phương tiện gì khác?

Tour đã start, vấn đề rất chi là cấp bách, mong nhận được sớm reply của các bác

Cheers,

2. anson1

anson1 Thành viên mới

Đi theo đường quốc lộ 279, đoạn này đang thi công cải tạo nâng cấp. Đoạn từ phà Bắc Uôn đi Than Uyên nói chung là tốt, đi xe máy hay ô tô đều được cả.
    Đoạn đường từ quốc lộ 6 - Tuần Giáo đi sang địa phận huyện Quỳnh Nhai đoạn này đang làm rất khó đi, hoàn toàn không thể đi bằng ô tô được. Nếu bạn đi bằng xe máy đoạn đường giáp danh giữa 2 huyện Tuần Giáo và Quỳnh Nhai rất khó (thi công rất chậm vì có liên quan gì đó đến PMU18), có đoạn chắc phải thuê người khiêng xe đó.
    Theo tôi bạn nên đi theo đường nhỏ để tránh đoạn đường nêu trên. Nếu bạn đi từ Tuần Giáo sang bạn có thể đi theo 2 con đường nhỏ:
    - Một đường liên huyện: khi vượt qua đèo Pha Đin khoảng 1km đến ngã ba Phỏng Lái có con đường cấp phối bên tay trái (có một chợ nhỏ họp tại đây) bạn đi theo đường đó qua Nậm Dắt rồi sẽ nối với đường quốc lộ 279, từ đây bạn đi tiếp. Đoạn đường này hơi khó đi và đang xuống cấp do xe tải phục vụ thi công đường 279 chạy nhiều qua đây. Nếu bạn đi xe máy thì OK nhưng đi ô tô thì nên đi loại xe gầm cao. Phong cảnh rất đẹp vì bạn sẽ đi xuyên qua các làng người Thái và có một đoạn đi cheo leo bên vách núi.
    - Đường thứ 2 xa hơn nhưng dễ đi hơn. Bạn theo quốc lộ 6 qua Thuận Châu đến ngã 3 Pằn Nà rẽ phải theo đường tỉnh lộ 107 đến đường 279 tại ngã 3 Hua Tát. Đoạn đường tỉnh lộ 107 này đã được nâng cấp để phục vụ cho thi công đường 279 nên đi lại OK thôi (cả bằng ô tô và xe máy). Nếu bạn đi từ Sơn La lên thì đi nên theo con đường này.
  3. ego1210

ego1210 Thành viên mới

Cám ơn bác rất nhiều. Tour chỉ có 2 girl, nên có lẽ chọn đường thứ 2 đi là an toàn hơn
    Cheers,
  4. anson1

anson1 Thành viên mới

Xin đính chính là đến ngã 3 Pằn Nà rẽ trái.
  5. ego1210

ego1210 Thành viên mới

Ego cám ơn bác phát nữa
  6. ego1210

ego1210 Thành viên mới

Hix, mình lẩm cẩm quá. Điều cần hỏi nhất là từ Tuần Giáo có thể thuê được xe máy or xe local bus để đi tiếp vào Than Uyên, Quỳnh Nhai và Mù Cang Chải hay ko?
    2 girl đang ở Mai Châu, chuẩn bị dzô Sơn La rùi. Mọi người đã giúp thì giúp cho trót nhé
    Thnx in advance
    Cheers,
  7. haveateabreak

haveateabreak Thành viên mới

Thanks may` nhieu nhieu ego
    Bon t dang o SL va` đã hỏi được 1 ít thông tin đi lại cung Quỳnh Nhai- Than Uyên- Mù Căng Chải rùi :D
    @ các bác box DL:
    Bọn e khẩn cấp cần tìm thông tin về khu vực khu sẽ chìm dưới lòng hồ thuỷ điện Sông Đà, có lẽ sẽ đi Quỳnh Nhai- Than Uyen - Mù Căng Chải. Cụ thể là e muốn hỏi:
    Đường đi QUỲNH NHAI : Sơn La ->Thuận Châu-> Pa Uôn -> Quỳnh Nhai, dài 90 km, nghe nói sẽ phải đi qua 3 suối ko có ngầm.
    Cho e hỏi đi xe máy đoạn này đc ko? 3 suối trên có khó đi ko? Có đi trong ngày đưọc ko? Nếu ko về trong ngày đc thì có chỗ ngủ ko?
    Từ Quỳnh Nhai có đi đc Than Uyen bang xe máy ko?
    THAN UYÊN:
    nghe nói đi than uyen thi nên đi từ Lai châu, nhung doạn Điện Biên - Lai châu lại đang bị sạt lở đát 700m or 2km j` đó. E có thông tin là vẫn đi được đường này, khi qua chỗ bị sạt sẽ đi bộ qua rùi sang bên kia có xe chở mình đi tiếp. Có bác nào bit tin này độ tin cậy bao nhiêu ko a?
    Từ thị xã Lai Châu muốn đi Mù Căng Chải và Than uyên thì bắt xe từ ngã ba BÌNH LƯ đúng ko? Dường xá thế nào, xe máy thuê dc ko?
    Lai Châu cũ có fải bi h gọi là Mường Lay còn Tam Đuờng thành thị xã mới đúng ko?
    SOS-SOS các bác
  8. tabalo

tabalo Thành viên rất tích cực

Chào bạn,
    Bạn đang ở hiện trường mà hỏi chi tiết như vậy e rằng không ai có thể trả lời được, vì đường xá miền núi mỗi hôm một khác.
    Ở đây chỉ cần lưu ý bạn: bạn tính toán thời gian có vẻ quá sít sao. Bạn nên dành thời gian dự phòng một vài ngày cho những tình huống bất ngờ không kiểm soát được.
    Thật ra trong những hoàn cảnh như thế này có vài lời khuyên:
    - Tin vào sự cảm nhận của mình
    - Hỏi kỹ dân địa phương ( lái xe ôm )
    - Nếu thuê xe ôm thì cần lưu ý là kiếm xe ở những chỗ mà lái xe có vẻ quen đường, lái xe đứng cố định ở một khu vực chứ không phải là loại vãng lai. Khi thuê xe thì nên làm cho nhiều người xung quanh biết là mình thuê xe đi đâu. Cái này là lý do an ninh vì bạn là con gái.
    - Nếu chỉ có 2 bạn gái thì không nên thuê xe tự đi mà nên thuê xe ôm. Lý do vì đường mùa này nhiều khi rất khó đi và cần sức khoẻ. Ngoài ra, an toàn cũng là một yếu tố
    - Đường đi QUỲNH NHAI : Sơn La ->Thuận Châu-> Pa Uôn -> Quỳnh Nhai, dài 90 km, nghe nói sẽ phải đi qua 3 suối ko có ngầm.
    Cho e hỏi đi xe máy đoạn này đc ko? 3 suối trên có khó đi ko? Có đi trong ngày đưọc ko? Nếu ko về trong ngày đc thì có chỗ ngủ ko?
    Từ Quỳnh Nhai có đi đc Than Uyen bang xe máy ko?
    ----------------
    THAN UYÊN:
    nghe nói đi than uyen thi nên đi từ Lai châu, nhung doạn Điện Biên - Lai châu lại đang bị sạt lở đát 700m or 2km j` đó. E có thông tin là vẫn đi được đường này, khi qua chỗ bị sạt sẽ đi bộ qua rùi sang bên kia có xe chở mình đi tiếp. Có bác nào bit tin này độ tin cậy bao nhiêu ko a?
    --------
    Đây là giải pháp thông thường khi có sạt lở, tắc đường. Tin cậy được.
    --------
    Từ thị xã Lai Châu muốn đi Mù Căng Chải và Than uyên thì bắt xe từ ngã ba BÌNH LƯ đúng ko? Dường xá thế nào, xe máy thuê dc ko?
    --------
    Đúng. Xe máy thuê thì bạn nên tự hỏi. Bà con ở đây lên đến đó phần nhiều là mang xe của mình lên. Nếu bạn ở KS nào đó thì hỏi luôn ở KS là tiện nhất.
    Từ BÌnh Lư đi Than Uyên đường tạm đuợc. Từ Than Uyên đi MCC đường đôi chỗ khó đi nhưng phần lớn là đường nhựa. Nói chung là đi được trừ lúc bị lũ cuốn trôi đường. Đoạn từ TU đi MCC là giáp ranh giữa 2 tỉnh nên đường không tốt.
    -------
    Lai Châu cũ có fải bi h gọi là Mường Lay còn Tam Đuờng thành thị xã mới đúng ko?
    Đúng.
  9. platsmit

platsmit Thành viên mới

Cảm ơn mọi người nhiều, bọn em bi giờ thì đã hình dung ra đường đi rồi.:D
    Hẹn hai mươi ngày nữa khi quay trở lại, ít ra cũng sẽ có ảnh Tay Bắc để cảm ơn