Hỏi kinh nghiệm để trở thành Biên tập viên VTV

Chủ đề trong 'Báo chí - Truyền thông' bởi phuongkika, 23/07/2007.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. phuongkika

phuongkika Thành viên mới

Hỏi kinh nghiệm để trở thành Biên tập viên VTV

Xin chào các anh các chị và các bạn
    Tôi đang học năm cuối trường Kinh Doanh và công nghệ Hà Nội, tôi đang trong thời gian đi thực tập và chuẩn bị luận văn tốt nghiệp.

Tôi đã từng đi phiên dịch cho 1 đoàn y bác sĩ của Mỹ sang Việt Nam khám chữa bệnh cho người dân nghèo huyện Lộc Bình, Tỉnh Lạng Sơn trong vòng 1 tuần, làm saleman ở FPT Telecom gần 1 năm, làm việc 3 tháng tại công ty Cổ phần Bách Liên.

Tôi rất thích trở thành biên tập viên của Đài truyền hình VTV và đặc biệt muốn trở thành BTV của ban Thời Sự hoặc ban Ban Thể thao-giải trí-thông tin kinh tế
    Tôi cũng đã mua và đọc cuốn sách" Đường vào nghề phát thanh truyền hình và rất nhiều báo truyền hình.Tuy nhiên tôi nghĩ mình cần thêm rất nhiều lời khuyên, những lời chỉ dẫn để có thể biến ước mơ làm biên tập viên của mình trở thành sự thật.
    Rất mong các anh chị và các bạn đã và đang làm ở Đài Truyền hoặc đã từng thi tuyển vào vị trí BTV truyền dạy kinh nghiệm.

Trước tiên, xin các anh chị và các bạn trả lời giúp tôi vài câu hỏi như sau:
    1. Những tài liệu nào hữu ích cho những người muốn trở thành biên tập viên?
    2.Các hình thức có thể để nộp hồ sơ?
    3.Cách gây ấn tượng với người tuyển dụng ở "nhà Đài"

Xin chân thành cảm ơn.

Được phuongkika sửa chữa / chuyển vào 17:26 ngày 23/07/2007
  2. junchen

junchen Thành viên mới

ảnh đẹp trai ấy nhỉ, ít nhiều cũng cảm tình với người đối diện ke ke
    1/ biên tập viên không có tài liệu quy chuẩn, nếu thế thì mua về học thuộc là đuợc sao, biên tập cần óc bao quát, khả năng hoạt động hơn nhà báo, vì sao thì tự tư duy nhé
    2/ thuờng biên tập đi lên từ phóng viên ( cá nhân tôi thấy thế), nên làm công tác viên, rồi lên dần
    3/ cách gây ấn tượng tốt nhất là bạn thật sự ấn tượng
    bạn thấy mình có gây được ấn tượng với người khác không?
  3. phuongkika

phuongkika Thành viên mới

Cảm ơn ý kiến của anh Junchen.
    Thứ nhất không phải là em muốn kiếm tài liệu về phát thanh truyền hình về để rồi học thuộc, mà là để tìm hiểu thêm thông tin, kinh nghiệm thôi ạ, vì em thấy tài liệu về phát thanh truyền hình hay bài viết về kinh nghiệm để trở thành BTV không nhiều lắm, nên mới muốn các anh chị chỉ bảo cho những tài liệu hay để tham khảo. Em cũng hay vào www.vtv.com.vn và đọc mục hậu trường VTV, cũng có nhiều bài viết về các anh chị BTV ở đó và cả cac kinh nghiệm của anh chị ấy nữa, nhưng sợ là vẫn chưa đủ hihih.
    Thứ 2, em biết mình còn thiếu nhiều kinh nghiệm nên cũng đã xác định tư tưởng trước là nếu được vào làm ở VTV thì trong thời gian đầu, chắc cũng mấy tháng sẵn sàng " quyết nhà, đuổi gà" và chạy theo các anh chị trong Đài truyền hình để học hỏi.
    Còn cuối cùng, Em cũng là người rất tự tin. Theo anh thì tự tin có phải là 1 cách gây ấn tượng không?
    Được phuongkika sửa chữa / chuyển vào 17:22 ngày 23/07/2007
  4. skylibra

skylibra Thành viên mới

Làm biên tập viên nhất thiết có các kĩ năng và chuyên ngành báo. Có khả năng làm biên tập và kinh nghiệm trong công việc biên tập.
    Còn nếu thấy mình đẹp trai cao to, giọng đẹp, chuẩn thì cứ đăng tuyển vào vị trí MC trước đi rồi khi đã chắc chân trong nhà Đài rồi thì xin chuyển sang bộ phận biên tập.
  5. vieetvnam

vieetvnam Thành viên mới

Theo em khò 'Ắy, em nghe nhiĂ?u ngươ?i 'Ă?n 'ài, ngay cà? trĂn diĂfn 'Ăn ttvnol rf?ng ơ? 'à?i nhiĂ?u tiĂu cực lf́m bàc à, bàc mà? khĂng cò chĂn gĂf thì? chf́c là? mẶt 'Ắy.
    Nhưng cò thĂ? nẮu bàc thực sự siĂu thì? khàc 'Ắy.
    Chùc bàc 'àt 'ược mong muẮn
  6. act_hnvn

act_hnvn Thành viên mới

Ở đâu cũng có tiêu cực và trong sạch. Giang hồ đồn đại là thường. Em là người mới toe, may mắn thi đỗ được vào VTV. Em khẳng định kỳ thi vào VTV cho vị trí BTV rất công bằng. Em ở Thời sự 1 tháng, sang Thể thao 8 tháng. Làm BTV cần có khả năng tổng hợp, kỹ năng viết, nhiệt tình, chấp nhận căng đầu ra mà làm và chấp nhận... bất công... he he he... Bi giờ em chuồn roài nhưng môi trường ở VTV rèn người rất tốt, rèn tính chịu đựng... he he he...