1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi kinh nghiệm tìm khóa học thạc sĩ ngành Tài chính có tính thực tiễn cao

Chủ đề trong 'Du học' bởi Asatsuyu, 25/11/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Asatsuyu

Asatsuyu Thành viên mới

Du học Master ngành Finance mang tính thực tiễn

Hi mọi người,

Tớ mạo muội lập ra topic này vì muốn có một nơi để trao đổi kinh nghiệm apply cho Master đối với khối ngành được coi là "hot" nhất với sv Việt Nam hiện nay "Accounting & Finance" (cũng có thể là Finance & Banking, Financial Management, Finance & Investment v.v nói chung là khối ngành tài chính:)

Trước tên tớ xin nói qua một chút về profile và nguyện vọng của tớ để làm rõ hơn mục đích của topic này nhé!

Bản thân tớ có 1 profile bình thường:
    - Tốt nghiệp NEU, ngành kiểm toán
    - GPA: 8.39 --> ko cao vì tớ cũng ko được nằm trong các sinh viên danh dự tốt nghiệp loại xuất sắc được giấy khen của khoa và trường:)
    - IELTS: 8.0 (đã thi từ hè năm ngoái và năm sau là hết hạn, hix)
    - Hoạt động xã hội thì có vài cái tham gia từ thiện với công ty, các sự kiện văn hóa nọ kia nhưng cũng ko nhiều lắm và không có gì nổi bật
    - Không có giải thưởng hay nghiên cứu khoa học nào
    - Không làm việc cho cơ quan nhà nước mà làm cho kiểm toán độc lập (tư bản:D) được 2 năm

Năm ngoái tớ đã apply 1 số học bổng, kể cả học bổng của trường và fail. Năm nay thì tớ quyết tâm hơn nên sẽ nghỉ việc ở nhà để tập trung làm hồ sơ cho tốt hơn và thi GMAT. Mục đích của tớ là đi học để mở mang đầu óc, trải nghiệm cuộc sống và học tập trong môi trường quốc tế ít nhất 1 lần trong đời, do đó tớ có hứng thú với những khóa học có tính thực tiễn và vừa phải một chút hơn là những khóa học quá căng thẳng và academic.
    Với background của tớ như vậy, các khóa học master duy nhất tớ có thể apply là về finance & accounting, đối với economics và investment thì tớ cũng ko có đủ cre***s để học.

Vì vậy tớ muốn xin các bạn lời khuyên về việc chọn trường và khóa học như thế nào? Châu Âu đối với tớ vẫn là no.1 choice và học bổng là cái tớ đang nhắm đến. Tuy nhiên theo tớ biết thì phần lớn các khóa học master đều yêu cầu thesis cuối kì chứ ko theo kiểu tích lũy môn và tín chỉ, tớ nghĩ như thế thì cũng hơi academic quá và sẽ take time của mình.

Tớ cũng muốn hỏi thêm mọi người nữa là liệu thi GMAT có thực sự là 1 wise choice ko? Tớ muốn có thêm để expand thêm cơ hội apply của mình thôi, nhưng thực sự học cái này quá mệt mỏi và tốn thời gian nữa :)

Cám ơn tất cả mọi người và mong những bạn có nguyện vọng tương tự vào đây thảo luận cho xôm tụ nhé!
  2. blackpit

blackpit Thành viên mới

hi bạn, profile của bạn cũng gần giống t nhưng t ielts chỉ dc 7.5 và năm nay mới là năm đầu tiên apply. Việc bạn bị fail năm ngoái làm t cũng hơi lo cho bản thân mình. T cũng nhắm đến Châu Âu và cũng đang phân vân về việc có thi Gmat hay ko? nên xin vào đây cùng nghe kinh nghiệm của những ng đi trc với bạn nhé!
  3. binhntt

binhntt Thành viên mới

Hi,
    Master có Taught program và Research program nếu bạn không thich academic thì chọn Taught program, GMAT là tiêu chuẩn vàng cho chương trình thạc sĩ Mỹ. Có thêm GMAT là 1 lợi thế vậy tại sao lại không học? Chúc thành công!
  4. yakusoku

yakusoku Thành viên mới

Mình nghĩ bạn đang nhắm tới học bổng phải không? Vì thật ra hồ sơ của bạn quá tốt rồi, nếu không bon chen học bổng thì ngoài top 3 ra các trường khác ở UK mình nghĩ đều có khả năng. Cái chính là bạn cần học bổng thì câu hỏi lại khác.

Thật ra mình nói thẳng nếu bạn muốn có thực tiễn thì tốt nhất là nên đi làm. Hoặc vừa học khóa ngắn hạn vừa đi làm. Còn không biết các nước khác thế nào chứ bọn Anh dạy lý thuyết và bài vở các thứ là chính. Học xong dùng được bao nhiêu là tùy ở mình thôi. Có điều nó sẽ không bao giờ thực tế được như bạn nghĩ đâu, nó sẽ dạy lại từ đầu hết. Nếu Châu Âu là No 1 của bạn và Anh là 1 trong số các nước đó thì yên tâm là học không nặng (nếu chỉ học không đi làm)
  5. Asatsuyu

Asatsuyu Thành viên mới

Tớ thực ra phải nói là rất cần học bổng mới đúng vì tớ không muốn bố mẹ phải bỏ ra quá nhiều tiền cho tớ. Nhưng vì năm vừa rồi tớ đã fail và tớ cũng nghĩ thời điểm tốt nhất để tớ đi học muộn nhất cũng chỉ là năm nay thôi, nên tớ chấp nhận nếu không thể xin được học bổng nữa thì tớ cũng cố gắng đi bằng tiền của mình vậy. Vì thế tớ mới muốn tìm một cái gì đó xứng đáng để nếu có bỏ tiền ra thì cũng không hối tiếc :D
    Thực ra tớ nói muốn học theo kiểu thực tiễn một chút là bởi vì tớ muốn có thời gian tận hưởng cái sự học ở nước ngoài hơn là cứ cắm đầu vào sách vở và làm thesis. Tớ cũng không cho là tớ đi học master về thì sẽ giỏi hơn các bạn ở nhà vì tớ đã đi làm 2 năm rồi tớ cũng hiểu kinh nghiệm thực tiễn muốn có thì chỉ có đi làm thôi.
    Hix, thế đấy, tớ mâu thuẫn với chính bản thân mình lắm, muốn đi du học để trải nghiệm nhưng lại ko muốn học quá vất vả mà muốn tận hưởng cuộc sống nên...>"<. Giá mà có kiểu short course nào để học thì cũng thích!

Bạn Blackpit ơi, cố lên nhé! Tớ cũng đã thất vọng về bản thân mình sau năm vừa qua nhưng ko sao hết, mình lại có thời gian để tận hưởng những việc khác, tích lũy kinh nghiệm apply cũng tốt mà. Có gì cùng chia sẻ với tớ nha!
  6. yakusoku

yakusoku Thành viên mới

Haiz thế này nhé, cái mà người VN quan niệm là "thực tiễn" nó khác với cái mà Âu Mỹ coi là "thực tiễn". Bởi vậy bạn chỉ cần xác định đã đi du học là phải học theo cách của người ta rồi, đừng đem quan niệm ở VN áp đặt quá thì sẽ thấy việc học hành đơn giản, thậm chí dễ chịu hơn so với ở VN.

Thật ra mình thấy việc học cũng không phải vất vả lắm, nhất là ngành của bạn, không ai bắt trâu bò học hơn 10h/ngày đâu. Chủ yếu bạn tìm được cách học hiệu quả thì năng suất cao, có nhiều thời gian làm việc khác. Còn nếu bạn thấy mình không theo kịp thì cố thêm thời gian thôi. Học hay không là ở mình cả thôi.

Theo mình thì nếu bạn đã muốn đi thì cứ chấp nhận. Đừng suy nghĩ gì nhiều quá. Những gì mình dự tính đôi khi sang đây đều hỏng hết cả. Nhưng rồi thấy không làm sao, vẫn sống tốt lắm. Lại có những trải nghiệm khác. Còn yên tâm là trường nào cũng sẽ có hoạt động chung, nếu bạn thích thì có thể tham gia.
  7. quan11287

quan11287 Thành viên mới

Nếu bạn cần học bổng:
    1. Nên đi Mỹ, Ý, Hà Lan hơn là đi Anh. Hiện nay kinh tế của UK đang rất kém, nâng tuition fees, cắt visa cho sinh viên sau graduation. Dân UK không học Finance & Accounting. Nếu bạn chọn ngành này thì có lẽ sẽ chỉ toàn học với Africans, Chinese và Indians
    2. Nếu muốn đi UK thì ko cần thi GMAT làm gì (trừ mấy trường top đầu, ko có học bổng). Phải nói là apply vào các trường ngoài top 15, 20 của UK hết sức đơn giản. Bạn chỉ cần IELTS và có business background. Thêm GMAT thì adcom sẽ chỉ dislike hồ sơ của bạn thôi. Xin nói thêm là Âu - Mỹ ko phải là một như nhiều người nghĩ. Trên thực tế Brits và Americans rất ghét nhau.
    3. Có GMAT thì chỉ nên apply vào những trường yêu câu GMAT. Các trường tại UK không yêu cầu GMAT sẽ không coi trọng điểm số này chút nào. Ngay cả MBA tại UK cũng mới chỉ bắt đầu yêu cầu có GMAT gần đây. Các trường ở Hà Lan và Ý có một số full scholarships bạn có thể tìm hiểu thêm
    4. Nếu bạn mong muốn về Việt Nam tiếp tục làm về accounting & finance, có lẽ không cần phải đi du học làm gì cho phí tiền. Làm việc cho big 4 cũng đủ kiến thức rồi. Và trên thực tế, job market hiện nay coi trọng work exp hơn là bằng cấp. Còn về trải nghiệm, người Vn bên đó toàn ở cùng với nhau, mình cũng không biết là có thể trải nghiệm được ji` nhiều không. Nếu bạn chưa sống với người phương Tây bao giờ thì sẽ không quen văn hóa của họ. Và người ta cũng sẽ ko thích chơi với bạn đâu nếu như bạn không phải là người có sẵn lối sống như họ. Bằng chứng là khi các bạn mình khi dọn vào ở cùng thì dân Tây đều tìm chỗ khác ở cùng với người có lối sống hợp với phương Tây hơn. Cái gọi là trải nghiệm thực ra cũng không có gì ghê gớm nếu như chỉ dừng ở mừng social conversation
    Just my 2 cents, hope that helps.
  8. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

So với nhiều nước châu Âu khác như Anh, Thụy Sĩ, Hà Lan, Bỉ... thì học tài chính - ngân hàng ở Ý kém hơn nhiều. Chưa kể tiếng Anh của người Ý nhìn chung kô đc tốt bằng các nước kia. Bằng cấp cũng kô đc đánh giá cao bằng.
  9. quan11287

quan11287 Thành viên mới

Well, exactly right =D> but if all you care about are a decent scholarship and extensive exposure to a multicultural environment, Italy seems to be a destination to take into consideration. With a 700 plus GMAT, I don't think it would be that hard to obtain a superb financial aid package. FYI: the Italians also have a 1st tier business school, too. Just thing is that admissions and scholarships are no less difficult to come by than those at other leading business schools in the states or the UK.
  10. scythe

scythe Thành viên mới

Nhìn vào bảng điểm của bạn thì mình có thể khẳng định rằng các khóa học ở UK ko khó với bạn đâu (nếu bảng điểu uni của bạn là thực chất 100%, sozy nhé, tớ ko có ý gì đâu vì nhìn cái IÉLT 8.0 là biết thế nào rồi :D)

Học ở đâu thì cũng là học nên đa số vẫn là lý thuyết, nối thật là nếu ở VN mà cất công cất sưc ra học chịu khó tìm hiểu thông tin làm bài .v..v... thì tớ thấy học ở VN cũng chả khác biệt quá nhiều so với UK là mấy. (Căn bản quan niệm về các trường VN ko được đề cao cho lắm)

Một số bạn tớ quen tốt nghiệp NEU ra sang bên này học master đều nói rằng đa số các module cửa ngành học đều đã được học hết ở vn rồi, ko năng cao lên nhiều lắm (có cao hơn thì chắc chỉ 10% đến 20% là cùng). Thế nên đối với các bạn ý học hành ko quá khó để đạt bảng điểm 7.0+++

Bạn yên tâm là được tận hưởng cuộc sống bên này, vì một khóa học 9 tháng thì thực chất chỉ phải học có 20 đến 25 tuần học thôi, nếu khóa 12 tháng thì cũng học như thế nhưng + thêm 3 tháng cuối làm luận (cũng ko phải lên trường). Xét cho cùng thì thời gian học cũng chỉ gói gọi trong 5 đến 6 tháng kể cả thi nên thời gian rảnh khá nhiều :D (Bạn chịu khó học từ trong kì thì tha hồ đi chơi các dịp nghỉ, còn nếu ko thì các dịp nghỉ cũng phải bò ra để cầy đấy :D)