1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hội nghị bàn tròn ( round table ) ...

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi Admin, 29/10/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Amazonefr

Amazonefr Thành viên mới

Xin phép sửa 1 chút: Endorphine chứ không phải endolphin.
    I wake up in the morning and I raise my weary head... I had an old coat for a pillow, and the earth was last night's bed
  2. LG

LG Thành viên quen thuộc

Kỳ 2: Nhìn từ góc độ thơ ca lãng mạn
    Hôn
    Phùng Quán
    Trời đã sinh ra em
    Ðể mà xinh mà đẹp
    Trời đã sinh ra anh
    Ðể yêu em tha thiết
    Khi người ta yêu nhau
    Hôn nhau trong say đắm
    Còn anh, anh yêu em
    Anh phải ra mặt trận
    Yêu nhau ai không muốn
    Gần nhau và hôn nhau
    Nhưng anh, anh không muốn
    Hôn em trong tủi sầu
    Em ơi rất có thể
    Anh chết giữa chiến trường
    Ðôi môi tươi đạn xé
    Chưa bao giờ được hôn
    Nhưng dù chết em ơi
    Yêu em anh không thể
    Hôn em bằng đôi môi
    Của một người nô lệ!
    Hôn cái nhìn
    Xuân Diệu
    Không phải anh hôn nơi mắt,
    Anh hôn cái nhìn của em.
    Mắt em một vùng yêu mến
    Thắt anh trong lưới êm đềm.
    Anh nhớ mãi một bến xe
    Đến đó hai ta từ biệt
    Em yên lặng - Anh lắng nghe
    Mắt em nghìn vạn tơ xe...
    Từ hôm ấy, đôi mắt em
    Là ảnh cuối cùng anh giữ.
    Đi xa anh cứ nhớ hoài
    Một trời mắt em tình tự
    Xin em cho phép anh hôn
    Cái nhìn, gương tâm hồn
    Cái nhìn em trong không gian
    Trong hồn anh giữ chứa chan

Hôn nhau lần cuối
    Nguyễn Bính
    Cầm tay, anh khẻ nói:
    Khóc lóc mà làm chi?
    Hôn nhau một lần cuối,
    Em về đi, anh đi
    Rồi một, hai, ba năm,
    Danh thành anh trở lại.
    Với em, anh chăn tằm,
    Với em, anh dệt vải.
    Ta sẽ là vợ chồng.
    Sẽ yêu nhau mãi mãi.
    Sẽ se sợi chỉ hồng,
    Sẽ hát câu ân ái.
    Anh và em sẽ sống
    Trong một mái nhà tranh
    Lấy trúc thưa làm cổng
    Lấy tơ liễu làm mành.
    Nghe lời anh, em hỡi !
    Khóc lóc mà làm chi ?
    Hôn nhau một lần cuối,
    Em về đi, anh đi...
    Giữa đám đông tấp nập người và xe, Rober Doisneau đã chộp được đôi tình nhân hôn nhau say đắm trước quán cà phê Người Paris đã đóng cửa, gần toà thị chính thành phố Paris - Pháp.
    Bức Kiss at City Hall được chụp năm 1950, lập tức bán được hàng trăm nghìn bản sao trong năm và đã khiến cho Paris trở thành biểu tượng của tình yêu
    Cái topic này ở đây sẽ hơi lạc lõng, tôi chỉ sưu tầm, tổng hợp
    lại mong mang đến cho các bạn một chút thư giãn sau khi làm việc căng thẳng
    Bác ndungtuan nếu thấy không hợp lý thì move nó sang bên box CNSH hộ tôi, Xin cảm ơn
    Hà Nội - Sài Gòn đường dài như nỗi nhớ
    ai gọi tên em tha thiết mấy cho vừa
  3. Hiencucvang

Hiencucvang Thành viên mới

Mình vẫn đang tiếp tục công cuộc chữa bệnh, hôm qua, sau khi làm một tá siêu âm và xét nghiệm, người ta nói mình đau đầu là do xoang mũi. Cách đây hai năm khi mình bắt đầu công cuộc chữa bệnh thì mình lại chưa mắc căn bệnh xoang này.
    Nghe nói xoang là một nguyên nhân gây đau đầu rất kinh khủng, nhưng hình như bệnh này rất khó chữa trị, mình không biết là có chữa dứt được không.
    Đến nay mình đã :
    - chụp cắt lớp, cộng hưởng từ.( kết luận là bình thường)
    - điện não, lưu huyết não, điện tim( bình thường)
    - Xét nghiệm máu, nước tiểu.( bình thường)
    - Chụp phổi, kiểm tra gan( bình thường)
    - Kiểm tra nội tiết tố.( bình thường)
    - uống thuốc giảm stress( nhưng không có tác dụng)
    - Uống thuốc Bắc( chưa thấy có chuyển biến tốt, chắc phải 1 năm sau mới có tác dụng)
    Không biết mình cần làm thêm những xét nghiệm nào nữa, vì mình nghĩ xoang không thể làm cho mình đau đầu đến vậy. Hôm nay là ngày đầu tiên mình uống thuốc chữa xoang.
    Lúc mình kể bệnh đau đầu của mình cho bác sĩ nghe( trung tâm Hoà Hảo), ổng bảo mình nói xạo, vì bị như vậy thì sao mày còn sống được hả con. Buồn cười thật.

Bây giờ em vui
    Hai bàn chân mỏi

4. olsamac

olsamac Thành viên mới

Phẩm giá con người trong cuộc đời là quan trọng nhất, làm tổn hại đến thể xác hay tinh thần của con người ngay cả đối với chínhbản thân mình. Đó là nhũưng vấn đề thuộc luân lý, lương tâm và đạo đức. pháp luật hay Y học cũng chỉ có mục đích là làm cho giá trị của con người được nâng cao. Cho dù nói là con người có tự do. nhưng tự do đích thực là gì? quyền tự do bình đẳng và mưu cầu hạnh phúc..Chứ con người không có quyền định đọat cuộc sống của bất kỳ ai cũng như chính bản thân mình. đó là vấn đề của tự nhiên và thượng đế.
    nhuung " Và câu hỏi đặt ra là :giả sử khi quyền được chết được thừa nhận thì có làm cho' việc cứu người' ko còn yếu tố thúc đẩy ko?(vì lúc đó cả người thầy thuốc lẫn bn và người nhà bn đều chấp nhận cái chết như một tất yếu).
    Cũng như việc này sẽ thay đổi bộ mặt cuộc sống ra sao?
    Và đương nhiên là liệu lúc đó có còn 'sự màu nhiệm của cuộc sống " nữa ko ?-vì chẳng còn ai tin vào nó nữa"
    tôi đồng ý với bạn
  5. moti

moti Thành viên mới

Chào mọi người, theo ý kiến của moti thì euthanasia không có xấu hay tốt, chỉ tuỳ vào quan niệm mỗi người thôi. Nhưng moti tin rằng trong y khoa có một cái gọi là gọi là sự nhiệm màu. Có những lúc cứ nghỉ là bệnh nhân không thể nào qua khỏi, nhưng cuối cùng lại qua được. Chẳng ai có thể biết trước được tương lai cả. Ai mà biết được là nếu chỉ được sống thêm 1 tháng nữa hay 1 năm nữa thì bệnh nhân sẽ được cứu sống vì Y học ngày nay phát triển vượt bật những gì tưởng như không thể ngày hôm nay, sẽ trở thành có thể vào ngày mai. Như vậy có phải là euthanasia đã giết chết hy vọng của người bệnh đó?
    Ngoài ra, euthanasia còn bị chống đối rất nhiều của những hội người khuyết tật vì người ta lo rằng euthanasia là bước đầu tiên trong việc giết chết những người khuyết tật như những gì mà Đức quốc xã đã làm trong Thế chiến lần thứ 2 vậy.
    Còn nữa, người ta cũng e rằng một số người sẽ dùng euthanasia để rũ bỏ gánh nặng....
    Văn phong lủng củng mong mọi người thông cảm. Trên đây là một vài ý kiến về euthanasia mà mình sưu tập được trên các website.
    ai sao tui dzậy, ai bậy tui....hổng theo
  6. ndungtuan

ndungtuan Thành viên rất tích cực

Hiện nay, do không ai dự đoán trước được sự phát triển của Y khoa nhanh như thế nào, mỗi ngày có một phát hiện mới nên việc chữa khỏi bệnh nan y là điều có thể có. Do đó, một số nhà tỷ phú và triệu phú (dollars), đã đặt hàng cho một số công ty phát triển một chương trình ướp bộ phận hay toàn bộ cơ thể ở một nhiệt độ cực lạnh nhằm làm ngưng sự sống trong một thời gian, có thể phục hồi lại sự sống khi muốn. Chờ đến khi Y khoa giải quyết được căn bệnh của họ, các công ty này sẽ cho cơ thể này sống lại và chữa bệnh. Hic, chuyện nghe như đùa nhưng hoàn toàn nghiêm túc. Kinh phí giữ cơ thể thì nghe giá cũng như đùa .
    Thân ái

"TỪ BI" OR NOT "TỪ BI" ?
  7. moti

moti Thành viên mới

À, hình như là euthanasia đã được thông qua ở một số nước rồi. Nếu hoàn toàn xấu thì chắc hẳn là không được thông qua đâu. Moti muốn nói đến 1 khía cạnh khác của vấn đề này. Trong một chừng mực nào đó, moti rất là khâm phục sự dũng cảm của các bác sĩ, những người đã thực hiện euthanasia cho bệnh nhân của mình. Những vị bác sĩ này hẳn phải có lòng từ tâm và sự dũng cảm rất lớn. Nghe thì có vẻ trái ngược, nhưng nếu không có lòng từ tâm rất lớn thì sẽ không thể nào thực hiện được euthanasia đâu. Việc nhìn thấy 1 người chết 1 cách tự nhiên rất khác biệt với việc chính tay mình đưa người đó đến cái chết..... Các bác sĩ, những người được xem như đem lại sự sống, niềm hy vọng cho mọi người, nay lại phải làm 1 việc đi ngược lại những điều đó : giết người ------> áp lực và trở ngại tâm lý rất lớn. Hơn nữa, việc thực hiện euthanasia cho 1 người sẽ mang lại phiền phức rất lớn, thậm chí là vào tù hay mất bằng như chơi, cho vị bác sĩ đó vì đây là một việc mang tính tranh luận cao và hầu như là đi ngược lại các luân lý đạo đức, khó mà tìm được sự đồng tình của dư luận xã hội..... Thay vì việc làm những công việc an toàn, những vị bác sĩ này đã chọn cho mình 1 con đường chông gai..... Nếu không phải là những người dũng cảm và đầy lòng từ tâm thì chắc là không làm nổi. Hy vọng là mọi người hiểu được ý tui.
    ai sao tui dzậy, ai bậy tui....hổng theo
  8. hippo11

hippo11 Thành viên quen thuộc

CHào mọi người, Hiencucvang chua trị có tốt không? Nhớ bệnh nhân này không thế?
    Dạo này tớ đang ôn thi học kỳ, vẫn hay đau đầu, nhưng dạo này (1 tuần nay) chẳng hiểu sao nhiều lúc cứ mở mắt hay nhắm mắt vào là đau, chẳng biết nó là trong hố mắt hay trong đầu. Không liên tục nhưng khá thường xuyên. Khi tớ ấn vào 1 cái huyệt ( chẳng biết là huyệt gì, tớ nghĩ nó cũng là 1 cái huyệt ) ở rất gần thái dương, phía trên bên trái thì cảm thấy hết, mà rất sướng, như kiểu gãi đúng chỗ ngứa ấy , nhưng mà phải giữ chặt, ấn mạnh, chứ buông ra hay lệch qua lệch lại là lại đau.
    Hic...chẳng hiểu ra cái kiểu gì
    Có một người bạn của bạn, mới ra đi vì K não.
    Amen! Chúc anh ra đi ...... Mong rằng có thế giới bên kia thật.
    Tự nhiên lại thấy...

par
  9. Constancy

Constancy Thành viên mới

Theo như mình được biết thì Euthanasie và Quyền được chết là hai khái niệm khác nhau chứ? hic, quảng cáo tý, các bác qua đây xem nhé.[topic]184027[/topic] - Bác ndungtuan đừng xoá link của em nhé.
    Còn hiện có 3 nước có quy định về vần đề này: hà Lan, Thuỵ Sỹ, Bỉ, Người bảo là thêm Thuỵ điển nữa.(nhưng tài liệu em có năm 2001 chỉ có 3 nước đó thôi, em mới search trên mạng nhưng chưa kịp đọc).
    Mời các bác qua đây nói tiếp nhé. [topic]184027[/topic]
    Em ở trong này mưa nắng Miền Nam - Thèm một lần được ra Hà Nội
    ..Box Luật..
    Được constancy sửa chữa / chuyển vào 17:48 ngày 17/06/2003
  10. Khatiger

Khatiger Thành viên mới

Cái huyệt bạn nói, chính xác là chỗ nào vậy? Có một cái động mạch ở trên thái dương bên trái, khi tôi đau đầu không lý do cũng hay ấn vào đó. KHông phải lúc nào cũng có tác dụng. Theo tôi thì nếu đau đầu do stress, cách tốt nhất là biến khỏi môi trường mà mình đang sống và nghỉ ngơi một thời gian. KHhi đó sẽ không còn đau đầu do strez nữa mà chuyển qua đau đầu do cái khác.
    kiên quyết không xì ra tí galăng nào!!!