1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[Hỏi ngu]: chat YM,Gtalk ở cty thì quản trị mạng nó có biết đc ko nhỉ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi antigod, 28/05/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. antigod

antigod Thành viên rất tích cực

Chả là công ty em sử dụng cái dịch vụ google mail application. Hôm rồi gửi mail ra bên ngoài, ko cc hay bcc gì cho sếp, tự nhiên thấy sếp nhảy vào comment một cái. [​IMG]
    Các bác cho em hỏi là cái dịch vụ mail của google thì người quản trị có đọc được nội dung các thành viên gửi ko?
    Hỏi ngu thêm là em hay chat bằng gtalk,ym...ở cty thì quản trị mạng bít đc ko nhi? [​IMG]
  2. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Biết hết, đừng vào LX nữa, Admin cũng biết luôn.
  3. cleverview

cleverview Thành viên rất tích cực

Biết hết.
  4. beoU.kr

beoU.kr Thành viên tích cực

Biết vào mắt :P

Trường hợp của bạn sử dụng google mail app thì có thể là tài khoản email của bạn đã bị cấu hình tự động gửi cho sếp (chắc mới vào làm nên chưa được tin cậy???)

Nếu bạn dùng gtalk, yahoo messenger ... hay các trình IM khác thì admin chỉ có thể biết rằng bạn đang sử dụng cái chương trình IM đó chứ không biết được nội dung bạn nói chuyện gì.

Để qua mặt admin, bạn đơn giản sử dụng luôn trình chat trên web.
  5. brakegem

brakegem Thành viên mới

Cty e thì IT chỉ xem dc dung lượng down, up của các máy trong hệ thống thôi. Nếu máy nào dung lượng sử dụng lớn quá thì nó sẽ can thiệp + xem IP để mách trưởng phòng. Đổi IP là down tẹt ~~.
    Còn cái vụ làm j trên máy cũng biết thì cũng có khả năng mà. Như mấy hàng net ấy, máy chủ nó xem dc desktop của mấy máy con ầm ầm.
  6. GA_RU

GA_RU Thành viên tích cực

Bác làm gì trên cái máy tính biết hết bác ạ. Nên cẩn thận với những gì mang tính chất riêng tư bác ạ =)). Em nghiêm túc đấy chứ không đùa đâu :D
  7. milandini

milandini Thành viên quen thuộc

Biết hết bác ơi. Có lần đứa bạn công ty e chat YM chửi bậy n quá, admin còn nhắc nhở :))
  8. Reddman4ever

Reddman4ever Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cái này thì phải tùy vào từng công ty chứ nhỉ ? hỏi chung chung thì ai mà trả lời được :D

Vì còn tùy vào sự đầu tư của sếp vào hệ thống quản trị mạng bao gồm cả nhân lực và vật chất máy móc công nghệ.

Nhưng đại đa phần là quản trị mạng ở hệ thống mạng các công ty VN không biết !

Có thể như bác béo Ú ở trên nói là admin cấu hình Google apps tự động CC 1 mail về mail của admin khi có 1 mail của công ty gửi đi, cái này mình cấu hình suốt :D

Mình cũng làm admin của cái google mail application công ty mình :D
  9. beoU.kr

beoU.kr Thành viên tích cực

Mình khẳng định là không thể biết nếu Admin không cài phần mềm kiểm soát máy bạn (trường hợp cài cắm client để kiểm soát máy thì công ty lởm quá mới phải kiểm soát cùi bắp như thế, đây không khác gì một dạng phần mềm gián điệp, ăn cắp thông tin)

Thêm nữa, chẳng có thằng admin nghiêm chỉnh nào đi làm cái việc cùi bắp là giám sát nhân viên trong mạng làm gì.

Cuối cùng, nếu admin dám làm như vậy thì cuộc sống ảo của bạn đã bị kiểm soát nghiêm trọng, và vì có nhiều thứ ảo ảo-thật thật lẫn lộn (ví dụ tài khoản ngân hàng, địa chỉ email, password, ...) nên bạn cần có biện pháp tự bảo vệ mình :)
  10. 4muathayla

4muathayla Thành viên quen thuộc

Ý 1 : Đúng - Google App Enterprise có chức năng phân quyền , phân cấp để quản lý .
    Ý 2 : Sai . Tùy thuộc vào mức độ quản lý của admin thôi, muốn biết thì chẳng có gì không biết được.
    Đơn giản nhất là cài đặt các phần mềm theo dõi và hỗ trợ - dạng như teamvier ( Có thể kể đến WinVNC công ty mình đang dùng ) để theo dõi .
    Còn phức tạp hơn tất cả các gói tin muốn ra ngoài đều phải qua Firewall hoặc chí ít là router . Chỉ cần chặn gói tin lại và dịch ngược thì không gì là không biết được cả .
    Sử dụng web để chat thì chỉ cần theo dõi port 8080 là biết hết .
    Admin muốn quản lý đến đâu thôi , còn với dân IT thì không gì là không thể :D