1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[Hỏi ngu]: chat YM,Gtalk ở cty thì quản trị mạng nó có biết đc ko nhỉ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi antigod, 28/05/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. beoU.kr

beoU.kr Thành viên tích cực

Mấy cái ba que như teamviewer hay VNC hay các tool giống ở quán intenet mình không bàn tới nhé, vì người dùng chỉ đơn giản gỡ ra là xong :)

Nhưng cái béo màu đỏ thì không có thằng admin nào hâm đến mức đi reverse những thứ ấy đâu. Hơn nữa không phải admin nào cũng có thể làm được việc đó. Nếu không có kiến thức về crypto thì không thể làm được cái công việc reverse, nên mình khẳng định luôn là 99.99% admin không thể reverse data từ các gói tin chat Instance Message.

0.01% còn lại thuộc nhóm elite nên cũng không dỗi hơi.
  2. cleverview

cleverview Thành viên rất tích cực

Ở công ty đang dùng phần mềm bảo mật kiêm chức năng theo dõi. Máy đang làm gì thằng quản trị mạng biết hết. Cấm được vào mạng, gửi file, gửi mail. chụp, quay màn hình, keylog có tất. Sếp bảo sao mày không cài PM bảo mật. Em đáp cứ cài trên máy em bị lỗi :))

Hơi đâu mà theo dõi gói tin với dịch ngược. =))
  3. 4muathayla

4muathayla Thành viên quen thuộc

Quyền Admin domain người ta cầm - xin hỏi gỡ ra bằng cách nào :-? khi không được phân quyền ?
    ( Em rất cảm ơn khi bác chỉ cho em chiêu này , em đang bị giám sát bằng cái VNC :( )
  4. beoU.kr

Bạn xem lại, các phần mềm này đều phải cài đặt client trên máy của nhân viên. Nên nếu nhân viên có toàn quyền với cái máy họ dùng (thường là như thế) thì xóa đi là chuyện rất đơn giản.

Nếu nhân viên không có toàn quyền với cái máy mình đang sử dụng thì về cơ bản là nhân viên đó đã chấp nhận bị kiểm soát về mặt policy. Tuy nhiên vẫn có cách stop các client đó - về mặt kĩ thuật.
  5. 4muathayla

Hiện giờ mỗi khi cài đặt 1 chương trình gì vào máy, bên em đều phải có tờ trình lên trưởng phòng rồi chuyển sang khối CNTT riêng .
    Và cài đặt hay gỡ bỏ đều phải dùng quyền administrator . Bác có cách nào để tự gỡ hoặc tự cài đặt không ạ khi mọi hoạt động của máy đều phải sử dụng quyền admin mới làm việc được ???
  6. beoU.kr

Nếu quy định của công ty bạn đã vậy thì bạn gỡ ra admin kiểm tra thấy ngay và sẽ bị phạt.

Mình chưa từng bị theo dõi như vậy nên cũng không có kinh nghiệm với khoản này. Tuy nhiên, nếu bạn muốn không bị theo dõi thì có thể phá hỏng vnc viewer tạm thời - việc này có thể thực hiện được bằng cách cho một chương trình nào đó tranh chấp cổng với VNC Viewer, hoặc xóa trắng một số file của VNC Viewer trong thư mục phân quyền của bạn, hoặc sử dụng một số tool hỗ trợ (như gmer) để tạm dừng chương trình trong session của bạn.

Tuy nhiên, nếu policy của công ty bạn đã công khai như vậy rồi thì bạn nên chấp hành, vì vượt rào là vi phạm nội quy công ty và bạn sẽ bị phạt.
    --
    Về việc cài đặt và gỡ bỏ, bạn có thể tìm kiếm (hoặc tự tạo) các chương trình chạy dưới dạng portable (bản chất là phần mềm đó được đóng đóng gói sẵn hết các chương trình, phần mềm và thư viện cần thiết vào một trong thư mục - khi đó phần mềm dạng portable sẽ không cần refer đến các thư viện, thư mục của hệ thống nên (có thể) không cần quyền admin). Về nguyên tắc thì mọi chương trình đều có thể chạy được dưới dạng portable.

Còn nếu muốn cài đặt chương trình như bạn thường thấy (thực chất là copy một số phần mềm, thư viện vào một số thư mục định trước của hệ thống) thì bạn buộc phải chiếm được quyền admin.

Chiếm quyền admin bằng cách nào thì là một câu chuyện khác :)

Nếu không phải tất cả các trường hợp trên thì ... hãy cầu trời cho hệ thống phân quyền của hệ điều hành bạn đang dùng vì một lý do nào đó bị lỗi :D

Chúc may mắn,
  7. 4muathayla

Có bao giờ hệ thống của Bank lỗi được đâu :D .
    Hị hị . Cướp được quyền Admin thì mình cũng nỗ lực cả năm rồi mà chả cướp nổi .
    Portable cũng không chạy được. Nói chung tất cả các file .exe , .bat , .cmd ... Đều không chạy được . Thế mới khó .
    Coi như là số trời đã định vậy :|
  8. uron_86

uron_86 Thành viên rất tích cực

Ủa, mình tưởng VNC thì admin chỉ biết dc khi cậu add họ để họ remote máy cậu thôi chứ, bình thường họ đâu có xem dc cậu làm gì đâu :)
  9. 4muathayla

Xem được tốt, lúc nào cái mắt nó chuyển sang màu đỏ là đang bị soi . nhiều khi đang tập trung vào một số vấn đề khang khác , không kịp phản kháng :| , Cháu đã bị cảnh cáo 2.5 lần rồi . Vẫn hậm hực vụ này !
  10. uron_86

uron_86 Thành viên rất tích cực

à, vì máy mình cũng có VNC, nhg chỉ cho admin vào khi cần thôi. Màu của VNC lúc nào cũng màu trắng, chỉ khi mình adđ họ thì mới chuyển sang màu đậm hơn :)