1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi thông tin PhuKet

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi PhanHoaiAnh, 13/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. PhanHoaiAnh

PhanHoaiAnh Thành viên mới

Hỏi thông tin PhuKet

Mình dự định tết này lại đi 1 chuyến , đang dự kiến Phuket. Mình xem trên bản đồ của Phuket thì thấy có rất nhiều bãi biển. Có bạn nào biết về Phuket cho mình hỏi :
    - Bãi biển nào ổn nhất ?
    - Khách sạn nào được nhất ( đẹp,gần biển,giá hợp lý)
    -Hãng máy bay nào đến Phuket ?
    - Và những thông tin đi Phuket....
    Cảm ơn các bạn nhiều nhiều nhé
  2. tieungoandong_chinhhieu

tieungoandong_chinhhieu Thành viên mới

Em đến Phukhet đầu năm nay, thấy chán bỏ xừ. Không biết trước sóng thần có đẹp hơn không?
    Bác phải dừng ở BKK thôi. Em đi Thai airways đến BKK, chờ 1 tiếng bay tiếp đến Phukhet. Còn có Phukhet Airlines nữa nhưng hình như hãng này được bình chọn là một trong những hãng hàng không có máy bay í ẹ nhất thế giới thì phải.
    Em ở Twin Palms resort, khá là xinh nhưng giá thì chắc không hợp lý rùi. Mà bãi biển nhà này cũng không đẹp. Cái thị trấn thì eo sèo lắm.
  3. arvil77

arvil77 Thành viên mới

Hi PhanHoaiAnh
    Tết mới di mà sao plan sớm thế. Nếu đi từ VN thì bạn buộc fải transit ở BKK thôi. Phuket Air bỏ đưòng bay BKK-PK từ lâu rồi, đi giá rẻ có Air Asia, One-Two-Go or Orient Thai cho chặng BKK-PK.
    Phuket mình thích. Thời điểm bạn chọn đi là high season nên chắc sẽ dắt hơn.
    Có 3 bãi biển khách du lịch đến nhiều là Patong, Karon và Kata. Patong (3 cái này liền nhau) là bãi biển popular & busy nhất nhưng nó bị Tsunami nên bớt đẹp đi rồi. Karon bãi biển đẹp và dài nhưng ko nhộn nhịp và hơi bị mất tính tự nhiên vì họ xây xiếc nhiều quá 1 đoạn cảnh biển. Kata cũng đẹp nhưng nhỏ hơn Karon. Karon và Kata đẹp nên giá phòng cũng đắt hơn.
    Chỗ ở: budget của bạn là bao nhiêu. Nếu nói được nhất cũng khó lắm. Vì có rất nhiều, style cũng theo tuỳ người. Có seaview sẽ đát hơn. Ở Patong, mình ở Royal Palm Resort, boutique style, khá ok (bước qua đường đến biển), giá hiện giờ có lẽ khoảng $50 cho standard room.
    Mình cũng đã ở Kata.
    Arvil
  4. arvil77

arvil77 Thành viên mới

Từ trên xuống dưới là 3 bãi biển Patong, Karon và Kata.
  5. hoankiem

hoankiem Thành viên quen thuộc

Tuần sau tớ sẽ đi Phuket một tuần từ 22.7 nên cũng có một số thông tin để bạn có thể tham khảo:
    Bay : Air Asia bay từ Hà nội qua BKK, giá khoảng 110$/ hai chiều, Nếu mua trước nhiều thì có thể lấy được giá 95$. Ngoài ra có thể bay của AF, Lufthasa, VNAirlines , Thai Airway, giá từ 160-210 ( tuỳ thời điểm ) Giá trên đã bao gồm các loại thuế và phí sân bay. Nhưng không bao gồm lệ phí 14$ ở Nội bài và 500 Bath ở DonMuong.
    Từ BKK đi Phuket có rất nhiều hãng máy bay, giá rẻ thì sử dụng Air Asia, NokAir, One two go... Phuket Air đã không bay nữa rồi, cao cấp hơn thì bay của Thai Airway, Bangkok Air... Giá rẻ khoảng 95$ hai chiều đến 210$/hai chiều
    Sân bay ở cách khá xa khu vực bãi biển, từ 30-45km, nên chọn Shuttle Bus hơn là Taxi, nếu đi nhóm thì dùng taxi, giá khoảng 15-20$. Có ba bãi biển chính như bạn Arvill77 đã nói ở trên, Patong là khu đông vui và mua bán sầm uất nhất, giá phòng cũng rẻ hơn. 35$ là có thể có một phòng Superior ở khách sạn 4 sao. Tớ chưa chọn khách sạn vì đang phân vân nên ra các đảo nhỏ để ở hay là ở Phuket.
    Ngoài tắm biển thì việc đi ra các đảo ở ngoài khơi là điều đáng làm nhất ở đây, Có rất nhiều tuyến và trung bình mất khoảng 1h thuyền cao tốc để ra các hòn đảo chẳng hạn như Phi Phi. Du ngoạn trên vịnh Phang Nga với cả trăm hòn đảo lớn nhỏ cũng là điều nên làm để nhìn lại Vịnh Hạ Long nhà mình. Trên vịnh Phang Nga có hòn đảo được đặt tên là James Bond và được biến đến nhiều sau khi Holywood chọn làm trường quay ở đây.
    Đến Phuket, ngoài đồ ăn hải sản, còn có thể thưởng thức các món ăn khác, nhất là các nhà hàng Hồi Giáo giữa biển của người Indo.
    Tạm thế đã nhỉ, giờ thì không biết Phuket ra sao sau vụ sóng thần, Để khi đi về tớ sẽ cập nhật thêm thông tin nhé.
    Hic, nhưng yên tâm là du lịch ở Thái rất chu đáo và tận tình, chứ không như ở nhà mình. Hôm nay gọi gần chục cú điện thoại chỉ để được confirm cái phòng trên Sapa, mà đấy lại là khách sạn có tiếng nhất. Vé tầu thì hết sạch.... Sáng sớm mai, tớ sẽ lại phải tự chạy lên đó. Chán!
    Được hoankiem sửa chữa / chuyển vào 22:05 ngày 13/07/2006
  6. arvil77

arvil77 Thành viên mới

Đảo Jame Bonds
    Làng của người Hồi giáo mà bác hoankiem nhắc đến.
  7. PhanHoaiAnh

Thanks các bạn tieungoandong..., Arvil77,hoankiem. Mãi hôm nay mình mới vào được ttvn, hôm qua không thể vào được.???
    @to Arvil77, đúng là Tết mới đi mà bây giờ đã có plan thì hơi sớm, nhưng mà nóng ruột quá muốn biết nhiều thông tin. À cho mình hỏi , sao đến đầu năm giá phòng lại đắt hơn à? chán nhỉ , vì chỉ có Tết mình mới được nghỉ nhiều,mới lại muốn thưởng thức cái thú tắm biển giữa mùa đông Hà nộiCái resort mà bạn ở là bạn book qua mạng hay qua điện thoại hả bạn?
    Arvil77 còn cái ảnh nào thì pots tiếp đi bạn , mình tò mò quá
    @to hoankiem : Bạn đi về phải pots ảnh và thông tin lên cho tớ và bà con trong box dulịch cùng thưởng thức nhé. Nhớ đấy. Cho mình hỏi luôn : Bạn đặt vé của air asia qua mạng hay = cách gì vậy bạn? mình đặt luôn vé từ BKK đến Phuket luôn từ nhà có được không hả bạn? vì mình sợ là qua đấy mới mua vé thì không mua được vé rẻ.
    .....
    còn nhiều thắc mắc lắm , khi nào nhớ ra thì lại hỏi tiếp nhé.
    À quên , kế hoạch của bọn mình là sau khi ở Phuket về BKK ở thêm 2 ngày nữa , các bạn tư vấn luôn cho mình là ở BKK thì nên ở khách sạn nào nhé. Cảm ơn nhiều nhiều nhiều
  8. arvil77

arvil77 Thành viên mới

Hi PHA
    High season đi biển ở Thái là từ tháng 11-12 den thang 3-4. Thời điểm này ko bị mưa, trời lại ko nắng quá, rất đẹp. Hồi tớ đi, t4 năm 2005, mới sau Tsunami nên ở Patong cũng như đảo PhiPhi hơi hoang tàn tí. Thời điểm đó mọi thứ cũng rẻ hơn, khuyến khích khách trở lại mà. Bạn vảo thử http://www.theroyalpalm.com/ để biết giá chênh lệch thế nào giữa high và low season. Đây là cái mình ở Patong. Tất nhiên sẽ có những cái rẻ hơn. Bạn có thể search và book trên mạng.
    Về vé mb.
    HN-BKK của Air Asia bạn có thể mua qua mạng bằng cre*** card hoặc qua các đại lý của hẵng ở HN. Nhưng fải đặt sớm mới được giá rẻ.
    BKK-PK: GIá của ơne two go hiện fix là 1,700 baht/one way tổng cộng (http://www.fly12go.com/en/main.shtml). Giá Air Asia và Nok Air thì dao động tuỳ vào lúc bạn đặt vé (đặt sớm thì được vé rẻ). Tất cả bạn có thể mua qua mạng bằng cre*** card. Nếu Tết của VN ko rơi vào long weekend nào của Thái thi bạn ko sợ hết vé.
    Cách thứ hai đi từ BKK đi PK là đi bằng bus, rẻ hơn khoảng 50%. Tất cả bus đều chạy ban đêm và rất ok. KhaoSan có bus cho Tây balo nhưng mình thường đi từ Southern Bus Terminal. Có 3 loại vé VIP24, VIP32, 1st class, 2nd class. VIP 24 + VIP32 co toilet tren xe. VIP 24 thi ghe rat rong. Từ bus station ở downtown PK ra bãi biển có thể thuê tuktuk nếu đi nhiều nguời. Nếu ko vội vàng mà có chỉ khoảng 2-3 người thì đi ra chợ trung tâm, đi public bus vời ngưới Thái gọi là sỏngthẻo, có 2 hàng ghế phía sau (mình thích kiểu đi này). Có xe chạy thường xuyên đến Patong, Karon và Kata, 20baht/người.
    Xem còn pix nào đặc trưng ko thì sẽ post lên đây. Nói chung là sẽ vài cái thôi. Để mọi người tự khám phá mới hay.
    Arvil
  9. arvil77

arvil77 Thành viên mới

Đảo PhiPhi 4 tháng sau Tsunami
    Tặng PhanHoaiAnh và mọi người pix của 1 đảo mình thích nhất ở Thái
  10. PhanHoaiAnh

Thanks Arvil nhiều nhé , thông tin của bạn rất quý giá đối với mình , mình vừa vào 2 trang web mà bạn cho , đúng là highseson giá cao hơn rất nhiều , gần như là gấp đôi, nhưng mà mình cũng ok , vì group của mình đi có trẻ con nên không ở theo kiểu hostel được, chấp nhận ở khách sạn cho nó cao cấp hehe...những thông tin mà bạn cung cấp , mình nghĩ cũng đủ để TAbalo lên đường rồi , cảm ơn nhiều nhiều nhé. Từ giờ đến lúc đi có gì théc méc mình sẽ PM cho bạn , mong bạn lại giúp đỡ nhé.
    ps: Ảnh đẹp quá, mình đã save lại hết rồi. Thanks nhìu