1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi thông tin về Luxembourg

Chủ đề trong 'Hà Lan - Bỉ - Luxembourg' bởi frandumiha, 07/06/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. frandumiha

frandumiha Thành viên mới

Hỏi thông tin về Luxembourg

Mình chuẩn bị đi chơi Benelux vào cuối tháng 6 nhưng riêng Lux thì ko biết gì nhiều cả. Anh em nào thạo tin về LUX thì post cho vài dòng cơ bản ví dụ : các điểm nổi tiếng nên đi, hotel ngon bổ rẻ, món ăn cũng ngon, bổ, rẻ...
    Cảm ơn nhiều.
  2. dulichxedap

dulichxedap Thành viên mới

Khi tới ga Luxembourg bạn đi thẳng ra cửa chính của ga rồi rẽ tay phải bạn sẽ nhìn thấy bến xe buýt. Các xe bus đều đi vào trung tâm thành phố (bến Hamilius), nhưng tốt hơn là bạn lên xe bus số 9 (vé xe bus là 1.5EU). Khi đến bến Hamilius bạn có thể xuống đi thăm trung tâm của Luxembourg: các phố đi bộ, nhà thờ, cầu Adolphe.... Sau khi thăm trung tâm bạn lên xe bus số 9 đến phố Bd Victor Thorn thì xuống (khi lên xe hỏi lái xe bus, lái xe bus ở Luxembourg rất thân thiện) đây là một điểm ngắm cảnh rất đẹp ở Luxembourg....
    Các phố ở xung quanh ga có nhiều khách sạn.
    Nếu bạn đi vài ngày thì có thể đi thăm lâu đài cổ Vianden, thăm thành phố Esch-sur-Alzette(đi tầu)...
    Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ.
  3. frandumiha

frandumiha Thành viên mới

Cảm ơn bạn nhiều, hình như sử dụng được tiếng Pháp được ở Lux nhỉ ?
  4. MoneyFlower

MoneyFlower Thành viên mới

Tớ đến Luxembua và ở đó một đêm. Thành phố nhỏ và khá đẹp, romantic nữa, Trong Benelux thì tớ thích Lux thứ nhì, chỉ thua Holland tẹo thôi. Chỉ cần một ngày là bạn có thể thăm gần như các điểm chính trong thành phố. Đúng là đến Lux bạn có thể sử dụng tiếng Pháp.
  5. MoneyFlower

MoneyFlower Thành viên mới

À, quên nữa là ở Lux, chi phí khá đắt, đồ ăn cũng vậy. Đến Lux thì tớ mới thử ăn bánh như kiểu pizza ở đây thôi, ở đây nhiều loại bánh lắm, cửa hàng bánh thì nhiều nữa. Tớ thấy ăn cũng khá ngon.
  6. mun82

mun82 Thành viên mới

Ở Lux tiếng Pháp dùng phổ biến nhất, nhì là tiếng Đức. Bà con ở đây cũng hiểu được tiếng Anh. Từ gare central vào trung tâm thành phố đi bộ mất chừng 15-20'' thôi các bác ạ. Đi ra khỏi ga, rẽ tay trái rồi đi thẳng là đến trung tâm (gần bến xe Hamilius).
    Trong trung tâm có nhiều nhà hàng khá ngon và cũng không quá đắt (khoang 10-15 euros/nguoi buoi trua).
    Các bác lưu ý là vé xe bus (mua mất 1.5 euro/vé) cho phép các bác đi xe bus trong vòng 2 tiếng từ lúc mua vé (xe khác cũng được).
  7. elamor

elamor Thành viên mới

Đến ga Luxemburg mua vé tàu đi Ettelbruck-Gare, rồi từ đó bắt bus đi Vianden. Đấy là 1 lâu đài trên núi, nhìn xuống rất đẹp. Vé cuối tuần 5 người có 6 euro thôi.
  8. h5n1a

h5n1a Thành viên mới

Đối diện ga trung tâm có quán của bác người ba Tàu bán món Việt, bác này nói tiếng Việt giỏi phết và đang định về VN làm ăn
    Cách đó khoảng vài km là có khu trượt băng, có cái hồ quanh năm đóng băng...
    Cách TT khoảng 30km về phía đông (gần biên giới với Đức) có lâu đài của ông bá tước, nhưng giờ bị sử dụng cho bên telecom, antenna nhiều chi chít như phơi mẹt ở VN....
    Nhớ Luxembourg quá, nhớ Astra quá.......
  9. vtt

vtt Thành viên quen thuộc

Đó là vùng Betzdorf, nơi đặt trụ sở công ty SES S.A. một trong những nhà cung cấp dịch vụ vệ tinh lớn nhất trên thế giới. h5n1a đã từng làm việc ở đây à?
  10. ohvaya0

ohvaya0 Thành viên mới

Co' anh chi nao biet yeu cau va thu tuc apply uni o Lux ko vay chi cho e voi mail cua e la ohvaya0@gmail.com dt 01222111039.