1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi: Thủ tục gia hạn visa sau năm đầu?

Chủ đề trong 'Italy' bởi googlewave, 15/12/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. googlewave

googlewave Thành viên mới

Hỏi: Thủ tục gia hạn visa sau năm đầu?

Chào các bạn,

Mình đang học ở Italy, đã được 1 năm. Sắp tới phải gia hạn visa. Vì vậy mình muốn hỏi các bạn về thủ tục:

Gia hạn visa cần những thủ tục gì, có cần giấy tạm trú không hay chỉ những giấy tờ khi xin visa là được

Có cần về Hà Nội để gia hạn không hay có thể gia hạn ngay tại Ý, và nếu có thể gia hạn tại Ý thì ở đâu và vào lúc nào là phù hợp (quá sớm hơn hay trễ hơn ngày hết hạn của visa hiện tại có được không)

Xin cảm ơn trước những ý kiến giúp đỡ. Chúc mọi người làm việc và học tập tốt.
  2. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Ở Ý kô có gia hạn visa bạn ạ, chỉ có gia hạn giấy cư trú (permesso di soggiorno thôi).
    Thủ tục gia hạn giấy cư trú về cơ bản là giống thủ tục làm giấy cư trú, chỉ khác một chút phần khai form.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 20:23 ngày 15/12/2009
  3. googlewave

Thế gia hạn được giấy cư trú rồi thì mình có cần phải về Hà Nội để gia hạn lại visa không? Vì họ chỉ cấp cho mình visa 1 năm thôi.
  4. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Không cần visa nữa bạn ạ, có giấy cư trú là bạn cư trú và đi lại hợp pháp trong toàn khối Schengen. Bạn cũng có thể về Việt Nam rồi quay lại mà kô cần visa, chỉ cần giấy cư trú.
    Bạn có thể về Hà Nội làm visa, nhưng đó kô phải là gia hạn, mà là xin visa mới.
    Về nguyên tắc, khi bạn đang có giấy cư trú còn hạn hoặc đang gia hạn giấy cư trú thì kô đc xin visa mới. Nhưng nếu mình đưa ra lý do sứ quán chấp nhận (cần đi hội thảo ở trong khối Schengen, đi thăm thân ở Đức nhưng chưa có giấy cư trú...) thì họ vẫn có thể châm chước.
  5. googlewave

Cảm ơn bạn rất nhiều.