1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hồi tưởng Sapa - Du lịch Sapa

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi Oomina, 17/08/2011.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Oomina

Oomina Thành viên mới

Reng……….reng!!!
    Quái sao hôm nay đồng hồ báo thức kêu mà không thấy mẹ gọi dậy nhỉ. Mở mắt ra thấy bên cạnh mình là tên cùng công ty mới nhớ mình đang đi du lịch Sapa. heeee Kệ, giờ mới 6h vẫn sớm mình ngủ tiếp đã. Đang định chợp mắt tên nằm bên cạnh đã ỉ ôi kéo dậy đi dạo. Trời ah! Đang nằm trong chăn ấm thế này, mấy khi được ngủ nướng thế này. Đi dạo dể làm gì, tận hưởng nốt giấc ngủ nào. Để mặc hắn gọi cả phòng dậy, tớ và 2 tên giường bên vẫn ngủ ngon lành. Được một lúc hắn chán cũng ngủ tiếp. Heee, đa số hơn thiểu số mà.
    Bật dậy đã hơn 7h rồi, nào chuẩn bị cho một ngày mới đầy háo hức. Hôm qua mới đi chơi Hàm Rồng thôi, hôm nay phải đi nhiều hơn nữa. Lúc này thì mình cũng sẽ là người đánh thức mọi người dậy nào. Ơ, Tên nằm cùng mình đã dậy lúc nào thế, đang ngồi mơ màng nhớ người yêu hay sao không biết. ;;)
    Oa, lên Sapa từ hôm qua mà hôm nay tớ mới để ý cái khách sạn mình ở có cái cửa sổ nhìn thẳng ra một cái hồ rộng cảnh đẹp thế!

cảnh trước khách sạn
    Sang phòng bên mấy tên vẫn đang say sưa, đúng là con trai. Lúc sau thì mọi người cũng dậy hết. Sáng nay ăn gì nhỉ? Đồ nướng Sapa thẳng tiến thôi, cả lũ nhất trí thế mà, thế là đi. Oái, nhưng hôm nay còn đi chơi xa, đi thuê xe máy vi vu đã. Heee. Vụ thuê xe máy mọi người chú ý lên giá rồi nhé 100k/xe/ngày.
    Ông trời chẳng thương mình gì cả, trời lại mưa nữa chứ. Cả lũ vẫn dắt nhau đến quán đồ nướng ăn sáng. Món cơm lam nướng với thịt bò cuốn lá cải mèo nướng sao mà ngon thế không biết. Tớ ăn hết một ống cơm lam nướng mà vẫn thèm ăn thêm ống nữa, nhưng mà ăn nữa thì no quá. Hix.
    Trời vẫn mưa, trời mưa thì mặc trời mưa, đi chơi ta vẫn đi chơi. Mỗi đứa khoác thêm một cái áo mưa để đi chơi. Đầu tiên là bản Cát Cát, 3 xe máy chở 3 đôi công ty đi chơi. Trời ah, giờ Cát Cát đang làm đường, đi lại ghê quá không biết, mưa vào lại càng kinh khủng. Oạch…tớ chưa kịp định thần sao mình nằm trên mặt đất thế này nhỉ, đã thấy tên chở tớ lồm cồm bò dậy, cái xe máy thì nằm vật bên cạnh. Ngã xe, ai bảo đường trơn, lại còn đi vào chỗ bùn lầy cơ. Nhìn hắn thảm hại quá, quần áo thỉ bẩn lấm lem. Mọi người quay lại xem 2 đứa sao không. Được cái tính tớ cẩn thận, mặc cái quần bò vải dày nên không có rách quần, í ẹ mỗi tội đau đầu gối quá, cái quần cũng vàng chóe màu đất.
    Mọi người không để hắn chở nữa mà tớ chuyển qua xe 1 anh khác cùng công ty. Thôi kệ, giờ đành phạm luật giao thông chở 3 thôi, chứ không ai muốn để hắn chở. Khổ thân, tại hắn chọn phải đúng con xe già nua nhất cơ, nên mới ra cơ sự này.
    Đường đi Cát Cát đúng là dốc khủng, tớ ngồi sau mà nhìn xuống đường dốc gần như dựng đứng, ghê khiếp. Quả này tớ khuyến cáo mọi người nhé, ai non tay lái đừng có mà đi xe máy đường này, kẻo mà lao xuống vực như chơi đấy. Vé vào Cát Cát cũng không có cao như Hàm Rồng đâu, 30k/vé/ người.
    Mà đi xe máy vào đó có gửi thì gửi nhà dân gần cửa vào bản Cát Cát, tớ gửi có 5k/xe thôi ah.
    Đúng là không uổng công mấy anh em tớ đi trời mưa, Cát Cát bây giờ quy hoạch xây thêm cầu cũng đẹp lắm. Mấy anh em tha hồ chụp ảnh tự sướng, ngắm nghía xung quanh.

Thác ở bản Cát Cát

Cầu bản Cát Cát

Chị Hằng nhà ta đang mơ đứng trên bục vinh quang đây

Cùng cười konika nào

Đi 1 vòng là hết đến lối ra ah, tớ thấy nhanh quá. Đường ra thì cũng dốc đứng không kém lúc xuống đâu. Mấy anh em thở phì phò vì mệt, kéo nhau đi lên dốc.
    “Ai đi sau cùng phải trả tiền ăn tối hôm nay” Thế là mọi người cùng chị Hằng nhà ta cứ thế vừa đi vừa chạy thật nhanh lên dốc. Haaa. Kiểu này muốn đi nhanh phải có mấy câu tuyên bố kiểu này mới được. Nhưng sức chị Hằng sao lại được với đường dốc, cũng phải chậm tiến độ lại.

Chị Hằng nhà ta đang chậm tiến độ lại
    Nhìn mấy anh xe ôm chở mấy bác Tây balo lên dốc mà thèm có người chở lên thế….
    Này nhé, đường ra về Cát Cát cũng có nhiều chỗ để tạo dáng lắm nhé. Không tin ngắm ảnh anh em tớ chụp mà xem . :D

Cát Cát trên đường về
    Cuối cùng cũng lên đến nơi, lấy xe ra về thôi, trời lúc này lại tạnh mưa rồi, sao ông trời không thương mình từ sáng nhỉ??
    Oai, đã 12h trưa rồi, anh em tớ ham chơi quên cả giờ về ăn. Xếp chắc đang đợi mọi người về…..

Nguồn: Hồi tưởng Sapa - Du lịch Sapa

2. Oomina

Oomina Thành viên mới

Nhân dịp đang rảnh rỗi,công ty tớ tổ chức 1 chuyến du lịch Sapa. Mọi người hưởng ứng liệt nhiệt, thế là kế hoạch đưa ra tuần trước ngay tuần sau đã thành hiện thực. Ai nấy đều háo hức hỏi nhau kinh nghiệm đi Sapa thế nào, chú ý đi ra sao. Mấy ngày gần đi Sapa cả công ty cứ nhộn nhịp cả lên vì vấn đề này, nhìn mặt ai cũng vui hơn hớn.
    Rồi cũng đến ngày đi. He, mọi người hẹn nhau 7h tối có mặt ở ga Trần Quý Cáp để 7h40 có mặt trên tàu, thế mà thấy ai cũng đến sớm thế. Ui, cái cảm giác sắp đến Sapa làm mọi người cả đêm trên tàu không chợp mắt được, thế là ngồi tán phét rôm rả.
    Sau 8 tiếng ngồi trên tàu cuối cùng cũng đến ga Lào Cai. Ai nấy đều uể oải bước xuống sau 1 đêm trên tàu. Đứng lớ ngớ một góc, mấy anh lái xe chèo kéo đi xe. Mọi người nhất trí để tớ ra gọi xe lên khách sạn. mình thì chỉ biết giá chứ cái khoản gọi xe, nhìn mặt mấy anh thì tớ kém lắm, chỉ thấy anh nào đẹp trai là gọi thôi :hehe:. Tớ quyết định kéo theo 1 anh trong công ty ra gọi xe cùng. Hai anh em đi 1 đoạn, gặp ngay 1 chú phụ xe hiền lành đứng đợi khách. Hỏi han 1 lúc, 2 anh em quyết định đi ngay xe này. Hiii, được cái tớ biết giá xe rồi nên trao đổi cũng nhanh ( cứ 50k/ người là ok). Cả bọn xếp hành lý lên xe thẳng tiến về khách sạn River sideII. Đường lên Sapa quanh co, nhiều khúc cua, tớ ngồi trên xe thôi mà cảm giác như xe nghiêng đến nơi, ghê thế. Ngồi trên xe ngắm cảnh Sapa trong sương sớm đẹp ghê.

Cảnh sương sớm sapa

Lên đến khách sạn, tớ chỉ muốn ngủ 1 giấc cho đã, cả đêm trên tàu không ngủ được mà. Mặc mấy tên cùng phòng hò hét, tớ kệ, đi ngủ cái đã. Đến 9h mọi người về, mấy đứa cùng phòng rủ nhau đi ngắm Sapa 1 lúc. Mấy đứa đến khu hướng dẫn du lịch Sapa tự sướng 1 tí :D

Đến trưa mọi người về khách san kéo nhau đi ăn. Tớ biết quán Anh Dũng thức ăn rất ngon mà giá cả cũng phải chăng lắm. Tớ thấy món nào cũng ngon cả. Hiii. Mà quán này đông khách lắm, ra muộn một chút là có món đã hết nhẵn rồi.

Quán Anh Dũng

Sau bữa chiến còn lại cái hiện trường thế này đây

Chưa kịp nghỉ ngơi mọi người lại quyết định đi Hàm Rồng chơi luôn, không có ăn xong là lại nằm khèo thì lỡ hết kế hoạch đi chơi. Giữa trưa nắng mọi người rồng rắn ké nhau lên Hàm Rồng. Sao mà vé Hàm Rồng đắt thế, năm ngoái còn 30k/ người, năm nay tăng lên tới 100k/ người. Cái vụ này tớ đã được chuẩn bị tinh thần trước về giá cả rồi nhưng đối diện với giá vé này tớ vẫn phải nhăn mặt thật sự. Í ẹ sao mà đắt thế??? Lên Hàm Rồng mùa này tớ công nhận chẳng có hoa hoét mấy đâu, không được đẹp như mùa xuân đâu, nhưng được cái thời tiết dễ chịu, cây cối vẫn có lá :D
    Đi khám phá Hàm Rồng, bọn tớ tha hồ làm dáng chụp ảnh, máy ảnh cứ gọi là bấm lia lịa. Đúng hôm lên Hàm Rồng có biểu diễn văn nghệ, mọi người kéo nhau đi xem văn nghệ trên đó. Ui, có 30 phút biểu diễn thôi ah, xem chưa kịp có hứng. hic. Nhưng được cái có tiết mục múa sạp cũng hay lắm, mấy tên trong công ty kéo nhau lên đó nhảy sạp cũng hay ra phết.

nhảy sạp

Và tớ tận mắt được chiêm ngưỡng núi Hàm Rồng

Núi Hàm Rồng

Và lúc cả bọn lên cổng trời, tớ chụp được cảnh ở dưới đẹp cực.

Đấy, lên điểm cao nhất rồi và giờ là đi xuống và về, Hàm Rồng trong sự khám phá của bọn tớ thấy nó nhỏ nhỏ thôi ah.
    Ra về rồi cả lũ còn tiếc nuối muốn chụp ảnh, khám phá nữa….
    Đấy thế mà loanh quanh mà hết cả buổi chiều, tớ cùng mọi người về khách sạn nghỉ ngơi để chuẩn bị đi ăn tối. Một bữa lẩu cá hồi được đánh chén sạch sẽ, bữa ăn tối hôm nay ngon ghê cơ. Tớ công nhận cá hồi đúng là đặc sản Sapa, bạn nào đi Sapa nên ăn thử cá hồi một lần cho biết mùi vị. Đang ăn thì mất điện, may mà vài phút sau thì có điện không thì có mà ngồi khóc.
    Ui lúc về gặp mưa to mới khổ chứ, đứng bắt xe mãi không có, nhìn mấy cái xe cứ lao đi trước mặt mà thấy ngao ngán ngao ngán. Maĩ lúc sau may mắn gặp được xe của đoàn khách đi du lịch cho đi nhờ, không chắc mọi người và tớ thành chuột lột hết. Híc, khách sạn cũng mất điện, chẳng làm gì được ngoài ngủ.
    Đấy ngày đầu tiên trên Sapa của công ty tớ là thế đấy. Chẹp, thế mà tớ cứ dự định này nọ. Thôi thì để mai khám phá Sapa. Giờ tạm ngừng viết không mỏi hết cả tay rồi. Sao hôm nay nhiều cảm xúc thế không biết ;;)

Nguồn: Hồi tưởng Sapa
  3. tuyetbidv

tuyetbidv Thành viên mới

ôi m thích sâp rùi đó, bjo mình đã có cơ hội đi nhỉ? vì hiện giờ m vẫn chưa học xong mừ, chán quá!
  4. phamleminh4568

phamleminh4568 Thành viên mới

ko còn ảnh nữa hả, ít thế
  5. minhdiendt

minhdiendt Thành viên mới

đã 4 năm rồi .
  6. cleopatre_cesar

cleopatre_cesar Thành viên mới

Sao k thấy ảnh nhỉ :-"? Nhớ hồi đi SP đúng dịp kỷ niệm 100 năm đông khiếp. Thích nhất là gặp mấy em dân tộc nói tiếng Anh nhoay nhoáy. Choáng [:D]
  7. thuypx1983

thuypx1983 Thành viên mới

Sa ba đẹp mơ màng, mình thích được ngủ trên đó thôi
  8. tubieso

tubieso Thành viên mới

Mình cũng thèm được đi Sapa mà chưa tìm được hội nào để đi chung cho vui :(
  9. binhhb8b

binhhb8b Thành viên mới Đang bị khóa

thấy bảo việt Nam có mỗi sapa là nơi có tuyết rơi !

cothongminh Thành viên tích cực

Sapa đi mùa này không biết có đẹp không nhỉ? Sợ sương mù nhiều chụp ảnh không đẹp :D