1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[Hồi ức] Đi Myanmar dịp 2-9 đã về, bài và ảnh từ trang 3

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi DDCgroup, 03/07/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. DDCgroup

DDCgroup Thành viên tích cực

Đi Myanmar dịp 2-9

Thấy Air Asia có vé vẻ nên mình đã book đi Kuala Lumpur rồi đi Myanmar. Sau đây là hành trình dự kiến dựa trên vé máy bay đã đặt, mong anh chị em đã đi rồi góp ý cho mình nhé, xin cám ơn nhiều nhiều

Ngày 1 ( 30/8) : đến Yangon buổi chiều. Check-in khách sạn, nghỉ ngơi, ăn tối và đi dạo.

Ngày 2 (31/8) : đi lòng vòng Yangon, 5pm bắt xe bus đi Mandalay.

Ngày 3 (1/9) : 6am xe đến Mandalay, đi chơi cả ngày trong Mandalay và các thành phố cổ xung quanh ( nếu có thể được), 9pm bắt tàu hoả đến Bagan.

Ngày 4 (2/9) : 8am xe đến Bagan, thuê xe đạp đi lòng vòng Bagan hoặc thuê xe ngựa đi loanh quanh các ngôi đền Bagan.

Ngày 5 (3/9) : 4am bắt xe bus đi Inle Lake, 3pm đến Inle Lake, đi loanh quanh buổi tối.

Ngày 6 (4/9) : buổi sáng thuê thuyền đi chơi Inle Lake, 1pm bắt bus từ Inle Lake đến Bago.

Ngày 7 (5/9) : 3am xe đến Bago, thuê xe ôm đi Golden Rock, sau đó đi thăm chùa chiền ở Bago. 5pm bắt bus về Yangon.

Ngày 8 (6/9) : 5am đến Yangon, đi thẳng ra sân bay để đi Bangkok chuyến 8h35.

Dự kiến phần chi phí ở Myanmar ( không kể vé máy bay, visa) khoảng 150 đến 200$. Bạn nào có ý định đi thì xin mời join cùng cho vui, nhưng cần có sức khoẻ tốt nhé vì sẽ di chuyển nhiều bằng đường bộ.

Nhóm mình có 2 người đã đặt vé, đi từ ngày 26/8 đến Malay rồi qua Sing, sau đó mới bay sang Myanmar. Lúc về thì mình sẽ ở lại Bangkok thêm 2 ngày nữa, bạn nào vướng công việc thì có thể bay về HN luôn trong ngày 6/9.

Bản đồ Myanmar​
  2. cuong1102

cuong1102 Du lịch Moderator

Đi như các bạn lập lịch trình gấp quá, 8 ngày mà đi đủ hết các điểm vì vậy các bạn chỉ đi lướt qua thôi.
    Nên tập trung chơi ở những điểm chính như Yangon-Golden Rock 2ngày, Bagan 2 ngày, Madalay 1 ngày-Inle 2ngày . Nên bỏ Bago.
    Nhưng nếu các bạn đã có 8 ngày sao không cố thêm ít ngày nữa đi cho hết, đợt bọn tớ đi 11 ngày về mà vẫn tiếc đây này.
    Các bạn có thể tham khảo thêm các lịch trình khác sao cho hợp lý nhất vì bên đó di chuyển không đc nhanh, xe ko đc tốt, máy bay cũng vậy, thời tiết rất nóng và các món ăn không dẽ sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe.
    Các bạn nên đặt ngay vé bay nội địa vì bên đó đặt rất khó nhất là cuối tuần. Di chuyển xe nhiều rất mất thời gian. Giá vé máy bay khoảng 80USD. Chí phí sẽ đắt hơn nhưng tiết kiệm đc thời gian mà chơi, nghỉ.
    Chúc chuyến đi thành công.
  3. DDCgroup

Cám ơn Mod cuong1102 đá góp ý về lịch trình, có lẽ là nhóm mình sẽ bỏ qua Bago. Tất cả các chuyến bay quốc tế đều đặt qua Air Asia bằng giá Economy Promotion nên khó có thể thay đổi được.
    Nhóm mình sẽ tìm hiểu và book các chuyến bay nội địa ở Myanmar để có thể tiết kiệm thời gian. Nghe nói tháng 9 ở bên đó khá nóng, chắc có món gì giải khát giống như Beer Lao ở Lào nhỉ
  4. sandrose

sandrose Thành viên mới

Ở Mandalay thì ko nên 4 cái làng cổ, mất thời gian và chả có cái vẹo j cả, rất mệt. ĐI quanh thành phố, chiều ra cầu Ubein là đủ rồi :D.
    Tớ nghĩ cũng nên bỏ qua Bago. Ngày 7 mà các bạn thuê xe ôm đi Golden Rọck rồi lại quay về Bago để 5pm bắt đi YG là không khả thi .Cái vụ đi lên Goden Rock rất mất thời gian và sức lực. Ít nhất phải 1 ngày 1 đêm.
    Theo tớ nên như này:
    Ngày 1 ( 30/8) : đến Yangon buổi chiều. Check-in khách sạn, nghỉ ngơi, ăn tối và đi dạo.
    Ngày 2 (31/8) : đi lòng vòng Yangon, 5pm bắt xe bus đi Mandalay.
    Ngày 3 (1/9) : 6am xe đến Mandalay, đi chơi cả ngày trong Mandalay và các thành phố cổ xung quanh ( nếu có thể được), 9pm bắt tàu hoả đến Bagan.
    Ngày 4 (2/9) : 8am xe đến Bagan, thuê xe đạp đi lòng vòng Bagan hoặc thuê xe ngựa đi loanh quanh các ngôi đền Bagan. -------> Nên bay đi Inle lake, vì từ Mandalay bus đi Inle Lake rất tệ.
    Ngày 5 (3/9) : Chơi cả ngày ở Inle Lake
    Ngày 6 (4/9) : Sáng bay về RGN rồi thuê xe đi Golden Rock, ban đêm khi không còn ai ngôi nghe tiếng chuông, tiếng leng keng, ngồi thiền rất chi là thích
    Ngày 7 (5/9) : Sáng dậy xem cầu kinh, chiều về lại RGN
    Ngày 8 (6/9) : Sáng hôm sau về lại BKK
    Hoặc có thể xoay lại lịch trình như này
    Ngày 1:đến Yangon buổi chiều. Check-in khách sạn, nghỉ ngơi, ăn tối và đi dạo
    Ngày 2: Thuê xe đi Golden Rock
    Ngày 3: về lại RGN, bay đi Bagan
    Ngày 4: Cả ngày ở Bagan, tối bus đi Mandalay (bus này khá xịn nhé nên ko mệt)
    Ngày 5: Mandalay
    Ngày 6: bay đi Inle Lake
    Ngày 7: Inle lake,chiều bay về RGN
    Ngày 8:RGN-BKK
    Vì sau một tuân mệt mỏi, nghỉ ngơi ở resort nào đó ở Inle lake là tuyệt nhất.
    Have a nice trip
  5. candyoanh

candyoanh Thành viên mới

6. candyoanh

candyoanh Thành viên mới

Mình cũng định đi Myanmar mà chưa có bạn đồng hành nè. Nhưng mình đang ở Singapore. Nếu các bạn ghé qua Sing trước thì cho mình join với.
  7. DDCgroup

@sandrose : cám ơn bạn đã góp ý cho lịch trình của nhóm mình. Chắc chắn trong quá trình chuẩn bị kế hoạch chi tiết sẽ cần sự tư vấn của bạn và các bạn khác nữa !
    @candyoanh : nhóm mình sẽ ghé qua Sing từ tối ngày 26/8 đến tối 27/8, sau đó đi xe bus sang Malaysia. Nếu bạn rảnh thì phiền bạn làm tourguide cho mọi người trong ngày 27/8 nhé !
    Nhóm mình đã book vé của Air Asia đi từ Lumla Lumpur đi Myanmar ngày 30/8, chuyến buổi chiều. Nếu bạn quan tâm thì có thể join ở Kuala Lumpur ngày 30/8 rồi cùng đi.
  8. candyoanh

candyoanh Thành viên mới

@candyoanh : nhóm mình sẽ ghé qua Sing từ tối ngày 26/8 đến tối 27/8, sau đó đi xe bus sang Malaysia. Nếu bạn rảnh thì phiền bạn làm tourguide cho mọi người trong ngày 27/8 nhé !
    Nhóm mình đã book vé của Air Asia đi từ Lumla Lumpur đi Myanmar ngày 30/8, chuyến buổi chiều. Nếu bạn quan tâm thì có thể join ở Kuala Lumpur ngày 30/8 rồi cùng đi.
    [/quote]
    ok bạn, tourguide là chuyện nhỏ mà. Mình sẽ xem lịch ngày 30-8 thế nào rùi quyết định. Bạn add nick mình để tiện liên lạc nhé: oanhnguyen2502@yahoo.com.
  9. DDCgroup

Sau khi tham khảo các bài viết của thành viên trên TTVN và một số trang nước ngoài nữa, mình thấy việc di chuyển bằng đường bộ ở Myanmar tương đối khó khăn và mệt mỏi. Nhưng cũng phải trải qua chút ít bằng xe lửa và bus để còn cảm nhận như thế nào chứ ! Nhóm mình sẽ bay 2 chặng nội địa để tiết kiệm thời gian và sức khoẻ, mong anh chị em góp ý thêm về lịch trình phía dưới nhé !
    Ngày 1 (30/8) : đến Yangon buổi chiều. Check-in khách sạn, nghỉ ngơi, ăn tối và đi dạo.
    Ngày 2 (31/8) : buổi sáng đi lòng vòng Yangon, 4pm bắt tàu hoả đi Bagan.
    Ngày 3 (1/9) : 8am tàu đến Bagan. Thuê xe đạp hoặc xe ngựa đi chơi cả ngày.
    Ngày 4 (2/9): Tiếp tục thăm Bagan. Tối bắt xe bus đi Madalay.
    Ngày 5 (3/9) : Thăm Madalay trọn vẹn một ngày.
    Ngày 6 (4/9) : Bay Madalay - Heho ( 8h45-9h45) rồi đi Inle Lake.
    Ngày 7 (5/9) : Bay Heho - Yangon ( 9h25-10h35). Thời gian còn lại trong ngày thăm Yangon.
    Ngày 8 (6/9) : Ra sân bay để đi Bangkok chuyến 8h35.
  10. cuong1102

cuong1102 Du lịch Moderator

Lịch trình mới của bạn rất hợp lý, hơi tiếc là bạn không đi đc Golden Rock.
    Bên đó các bạn phải chuẩn bị trước mọi thứ, vé tàu xe, vé may bay...đều phải book trước. Phải kiểm tra các hãng máy bay chứ không nên tin khi ai đó bảo hết vé máy bay.Có thể hãng này hết những hãng kia vẫn có. Có thể bạn không mua đc ở Yangon nhưng có thể mua đc Madalay, bọn tớ đã dính trường hợp như vậy. Điện thoại bên đó rất lởm, intenet cũng rất kém nếu các bạn muốn dùng, nói chung là sang đó sẽ là một thế giới hoàn toàn khác, lần trước mình không đi tàu hỏa bên đó, không biết thế nào đây.
    Ở yangon có một cái chợ đổi tiền rất đc giá nhưng tớ quên mất tên rồi, tối tớ tìm đc số đt hay địa chỉ tớ nhắn lại cho bạn.
    Nói chung con người myanma rất thân thiện và cởi mở, một nơi rất đáng để đến.
    Chúc các bạn có một chuyến đi thành công.