1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[HỒI ỨC] Hà Giang đón tết Dương Lịch (Chia sẻ từ trang 30)

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi tieu_yeu_tinh, 16/11/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhim77777

nhim77777 Thành viên mới

Theo mình thì có cách nữa là thuê xe ô tô riêng, đi đâu thì đi, tính theo ngày có phải ngon ko?
  2. BCK

BCK Thành viên quen thuộc

1 trong những điểm nhấn đáng để đi Hà Giang chính là đoạn đường từ thành phố HG đi Đồng Văn đó. Đường xá giờ mượt rồi, không gặp 1 số đoạn làm dở dang, đá hộc lởm chởm như vài năm gần đây. Trong hành trình du ngoạn, bạn sẽ Bắt & Gặp nhiều đèo típ tắp uốn lượn và có thể nghỉ dừng chân đỉnh đèo nhâm nhi ngụm trà, ly cafe nóng để tự tại tận hưởng khung cảnh trời đất... bao la thoáng đãng; có thể bất chợt ( tùy thời tiết ) đi xuyên đám mây - sương mù ùa bay xà xuống sát đường phía trước; nhiều chỗ núi hùng vĩ - to khủng, phóng tầm nhìn xa xăm hun hút, bắt gặp đâu đó lác đác 1 vài mái nhà nhỏ xíu như hạt ngô óng ánh dưới ánh nắng chiều tà...

Nếu bạn đi ôtô và bạn dễ chìm trong giấc ngủ qua đoạn đường này. Nếu bạn đi xe máy chạy đêm hoặc chạy ngày mà phi đua với thời gian. Nếu bạn chỉ quan tâm đến các điểm đích như cột cờ Lũng Cú, nhà Vua Mèo, Đồng Văn... thì ắt hẳn HG chỉ còn 1 phần trong chuyến đi, bạn đã bỏ xót 1 vài cơ số phần còn lại. Uổng phí cảm nhận ! Có thể sẽ có những lời thốt ra sau chuyến đi đại loại rằng: tưởng HG thế nào, vậy mà sao nhiều người ca tụng HG đến thế !

Ấy thế mà không ít bạn 1 năm đi HG vài lần cơ đấy !!!

Túm lại, Hà Giang...Phiêu !

Dịp 2/9/2010:

Dịp 30/04/2007:

P/S: Đi Hà Giang đừng quên mua quà đem về như: chè san tuyết, rượu ngô Thanh Vân - Quản Bạ thứ thiệt ( khác hẳn rượu ngô nhàng nhàng bán đầy hàng quán ăn ), rượu ngô Mèo Vạc loại nhẹ thôi ( vào tận lò nấu có 15k/ 1 lít ). Đúng loại chè san tuyết và rượu ngô thứ thiệt thì khó mà chê đc nổi khi nhâm nhi nhấm nháp thưởng thức [:P]
  3. yukiter1408

yukiter1408 Thành viên mới Đang bị khóa

cách đây mấy năm mình có cơ hội alfm việc tại HG và hiện tại mình đang có quen 1 số nhà xe tại hà giang chạy tuyến HG - Đồng văn, HG- Mèo vạc.
    Nếu chủ thớt đạo diễn thành công vụ này thì chuyện xe cộ đi Đồng văn, Mèo Vạc đối với mình chỉ là chuyện nhỏ.
    Hix nhắc tới HG lại nhớ đến căn nhà nhỏ bằng gỗ nằm sát sông Lô mà mình vẫn ở, nhớ Tx Hg không ồn ào, chẳng náo nhiệt và vô cùng thanh bình, nhớ cái tiết tời mùa hạ mà không hề nóng bức, sáng sớm mùa hà còn có cảm giác xe lạnh là đêm nằm vẫn phải đắp chăn bông. Nhớ cái không khí trong lành của TX Hg thế nhỉ T_T
  4. bastinado39

bastinado39 Thành viên mới

hì, mình cũng thích đi HG, mún đi lâu lắm rồi mà chưa có dịp. pác chủ topic mà có ý định đi ô tô vào tết dương này thì call mình với nhé!

YM: bastinado39
  5. tieu_yeu_tinh

tieu_yeu_tinh Thành viên mới

có vẻ xôm hơn rồi đấy, bác nào đi thì add nick em vào nhé, sẽ bàn bạc cụ thể hơn: ye.gód
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    @yukiter may quá, vậy bạn giúp nhóm thông tin, số điện thoại của các nhà xe nhé. Nếu có thể thì cho mình xin luôn ít kinh nghiệm về việc ngủ nghỉ đi chơi nữa
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Theo chưng cầu ý kiến của các vị tiền bối, tiểu yêu nghĩ phương án đi xe máy là tốt nhất, nên tiếp tục tuyển xế, tuyển ôm liên tục đến hết tháng 11 xẽ off
  6. Red_Skin

Red_Skin Thành viên mới

Như mình đã góp ý ở trên, ko nên đi ô tô vì những lý do sau:
    - Bất tiện: xe khách dừng ở Đồng Văn thì bạn chỉ có thể xuống thị trấn Đồng Văn mà thôi. Từ đó lên đèo Mã Pí Lèng 15km, lên Lũng Cú 40km. Bạn định đi bộ chăng? Xe ôm hình như là ko có hoặc rất hiếm gặp.
    Từ đường quốc lộ 4D nơi ô tô đi qua mà đi vào các điểm du lịch cũng khá là xa, như đi vào dinh họ Vương hình như cũng 1-2km đường dốc.
    - Đi ô tô nghe có vẻ nhẹ nhàng hơn xe máy nhưng thật ra mệt mỏi hơn, xe HN-TP Hà Giang thì ko sao, chứ đi xe HG đi lên thì quả thật đáng sợ. Những chiếc xe cũ kĩ, nhét đầy người và hàng quá, đôi khi cả gà, đi đường đèo dốc rất nguy hiểm ...
    - Ngồi trong ô tô bạn ko thể cảm nhận hết những gì hay ho nhất trên những con đường, những con đèo, những vực sâu thăm thẳm, ko thể cảm nhận được cuộc sống và sinh hoạt của con người trên khắp quãng đường bạn đi. VD như Sủng Là-Phố Cáo: hai bản/làng/xóm rất đặc sắc trên đường đi, bạn ko thể dừng lại đc.
    - Không đủ thời gian: Xe HN-TP Hà Giang hình như đi mất 8-9h, từ TP lên đến Đồng Văn có thể mất gần một ngày.

Cuối cùng, Hà Giang luôn là một điểm 'hot' trên box Du lịch, nếu sắp tới bạn ko thành lập đc đoàn thì cứ bình tĩnh, chịu khó theo dõi và nhất định sẽ sớm có đoàn khác để bạn join. Nhất là trong dịp Tết Âm.
    Ngay từ lúc này tại sao bạn ko chốt kế hoạch và thành lập đoàn luôn nhỉ?
  7. hoangtt156

hoangtt156 Thành viên quen thuộc

H ơi cho a đăng ký đi với nhé. 2/9 vừa rồi ko đi leo Fan đc tiếc quá :D
  8. tieu_yeu_tinh

tieu_yeu_tinh Thành viên mới

@a Hoàng: anh có đi được xe máy không.
    @red skin: cảm ơn về những góp ý hữu ích
    @all tớ đã lên kế hoạch cụ thể và thống nhất lại là đi xe máy, bạn nào muốn đi add nick tớ liên lạc cho dễ, chứ theo dõi topic dài cũng mệt lắm nhé
  9. hoangtt156

hoangtt156 Thành viên quen thuộc

Anh biết đi xe máy từ hồi học lớp 10 rồi nhưng mà chưa đi phượt bao giờ.Sợ tay lái non bị rớt đoàn thì chết :D
  10. huyhoangvp

huyhoangvp Thành viên mới

:D mình cũng vậy cũng biết đi xe máy đi chầm chậm là đi đc đăng ký 1 xế :D hjj