1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

hỏi về amidan

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi Kata, 27/07/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Kata

Kata Thành viên quen thuộc

hỏi về amidan

Tớ bị amidan từ bé, một bên rất to, một bên bình thường chứ không phải hai bên đều to nên mỗi lần đi khám các bác sỹ đều bảo là khó cắt, thế là tại sao ? Sau 22 tuổi có nên cắt amindan nữa ko ?

Tớ nghe nói bây giờ có kiểu cắt bằng laze không phải đụng đến dao kéo, nó có khác kiểu cắt bình thường không? Với trường hợp của tớ bên rất to, bên bình thường thì có dễ cắt không ?

Tớ hỏi thêm chút nữa, khám amidan thì ở đâu, cắt ( laze, thông thường) ở đâu ?
  2. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

Mình cũng bị amidan từ bé, lúc nào cũng sưng. Đi khám sức khỏe định kỳ lần nào cũng bị bắt làm giấy chuyển lên viện để cắt, mình trốn. Nhưng mẹ mình không cho (mẹ làm trong ngành y) vì amidan như cánh cổng bảo vệ, rào chắn bớt các tác hại cho cơ thể. Mình đi khám bác sĩ chuyên khoa tai mũi họng họ cũng bảo không nên cắt vì ít nhiều cũng sẽ ảnh hưởng khả năng chống chọi lại bệnh tật sau này. Chỉ khi nào mình viêm họng nặng, tác động lên mũi, tai . Hoặc 1 năm mà bị liên tục 4-5 lần, chỉ cách nhau 1-2 tháng, ảnh hưởng nhiều đến sinh họat và bắt buộc phải cắt hãy cắt.
    Mình giờ hơn 30 rồi, cứ khọt khẹt nếu trời lạnh. Chỉ 1 lần nặng, viêm tai giữa và 1 lần ho sốt kéo dài hơn 1 tháng. Nhưng lần nào BS cũng bảo không đến mức cắt.
    Tốt nhất bạn nên vào bệnh viện chuyên khoa tai mũi họng, khám và trình bày rõ tiền sử bệnh của mình, người ta sẽ khuyên bạn nên làm gì. Còn bác sĩ tổng quát thì "sưng to" là viêm nhiễm, ổ bệnh nên tốt nhất cắt là trị triệt để.
  3. therichcafe

therichcafe Thành viên mới

Vân tay đẹp
  4. dungndna

dungndna Thành viên quen thuộc

Tôi vừa cắt amiđan 1 tuần này, bây giờ khoẻ rồi, cắt xong thấy thoải mái, Trường hợp bạn thì nên cắt đi, đừng để quá muộn ( viêm nhiều, nhiều tuổi ). Vì amiđan bị sưng nhều nên mất tác dụng.ảnh hưởng đến công việc.
    Bạn nên chọn phương pháp cắt cho phù hợp, nếu mà sợ đau thì cắt theo phương pháp Nitơ lỏng, gây mê chứ cắt bằng phương pháp thông thưởng chỉ gây tê thì đau.
    Phương pháp dùng laze tôi chỉ mới nghe đến để dùng bịt các rãnh amiđan, ở VN hình như chưa áp dụng.
    Bạn vào topic "CHÚNG TÔI LÀ CÁC BÁC SĨ NỘI TRÚ BỆNH VIỆN TMHTW" để được nhận lời khuyên tốt nhất từ các bác sĩ.
  5. Kata

Tớ quên hỏi bị amidan sưng to thì có gây biến chứng gì ko, khi đang sưng thì có nên cắt ko ? Nếu cắt bằng dao kéo thì không nên rồi nhưng các phương pháp khác thì sao ?
    Mấy hôm nay amiđan của tớ đang sưng, đau quá. Soi gương thấy nó gần chạm ông bụt rồi phía sau còn lồi ra một cục nữa trông như là một bên có hai múi ấy. Đã ai gặp trường hợp này chưa ?
  6. GiaReBatNgo

GiaReBatNgo Thành viên rất tích cực

Cắt làm cái khỉ gì chứ, tớ từ bé đã ngậm kháng sinh để sống rồi đâu có cần cắt đâu.
    Lớn lên tớ chơi thể thao, chủ yếu là vận động chân nhiều nếu được toàn thân thì càng tốt, thế là hết sưng amidan hihi giờ uống nước đá ăn kem vô tư
  7. Kata

Ai là bảo tớ không tập thế thao chứ, hồi cấp hai tớ tập võ mấy năm, lên cấp ba ko có thời gian đi xa thì chiều nào cũng tập xà, tập tạ, chống đẩy, khi khỏe tớ vẫn kem với đá vô tư, thế mà một năm vẫn bị đều đều 3-4 lần. Lên đại học chả chịu tập tành gì cả thì mỗi năm chỉ bị khoảng 2 lần. Mỗi lần mất khoảng 1 tháng, mà thường là khi thời tiết thay đổi chứ chỉ lạnh không thì không sao. Hồi đi học thì còn chịu được chứ bây giờ tớ đi làm rồi mỗi lần ốm cho một tháng thì treo niêu mất
    Vẫn tiếp tục hỏi, tớ nên đi khám ở đâu ? Cho hộ tớ cái tên bệnh viện, nếu mà có thêm cả địa chỉ nữa thì càng tốt ! Phải khỏi nhanh để còn đi uống bia nữa chứ Cảm ơn các bạn rất nhiều !
  8. dungndna

dungndna Thành viên quen thuộc

amiđan sưng to tất nhiên là có nhiều biến chứng, đầu tiên là to nên thở và ăn uống khó khăn. Amiđan khi sưng to nó là ổ viêm chứa nhất nhiều vi trùng vi khuẩn nguy hiểm gây nguy hiểm cho nhiều cơ quan. Bạn nên cắt đi chứ cứ để vậy mà ngậm kháng sinh như GiaReBatNgo thì không nên.đến lúc nào đó thì kháng hết các loại kháng sinh thì làm sao đựơc.
  9. GiaReBatNgo

GiaReBatNgo Thành viên rất tích cực

nếu đã thế thì vào viện cắt phéng đi, giờ cắt bằng lade nên chả việc gì cả. việc quái gì mà phải tư vấn, kiếm cái viện nào lớn mà cắt, sợ không ổn thì hỏi bác sí về cách làm trước thế là ok
    bác tập võ gì mà còn ốm lay lắt hehe, em trước tập võ có thấy bao giwò ốm đâu, ăn khoẻ như trâu lấy đâu ra mà ốm, có mà bia rượu... nhiều quá nó mới hay ốm hihi
  10. hoa_hai_duong

hoa_hai_duong Thành viên mới

Bạn đi khám thôi, có thể đến viện tai mũi họng trung ương bất cứ lúc nào với tình trạng viêm cấp như thế. Nếu còn thắc mắc về amydal, biến chứng, chỉ định cắt, điều trị.... thì vào đây: http://www9.ttvnol.com/forum/SucKhoe/676476/trang-10.ttvn để post câu hỏi và đọc thêm. Chúc bạn chóng khỏi bệnh!