1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về bệnh nóng trong

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi lamtruong_8, 31/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lamtruong_8

lamtruong_8 Thành viên mới

Hỏi về bệnh nóng trong

Thật ra e cũng ko biết bệnh này tên thật là gì. Các bác cho e hỏi, các biểu hiện :( ăn nhiều nhưng ko béo lên được, người thường xuyên cảm thấy nóng hơn người bình thường)---> đấy gọi là bệnh gì hả các bác???
    Muốn chữa trị thì dùng phương pháp nào???
    Các thức ăn thức uống nên dùng cũng như ko nên dùng???
    Thank các bác rất nhiều
  2. hybridduck

hybridduck Thành viên quen thuộc

E cũng bị như thế, người cứ hay nóng hầm hập nhưng k fải bị sốt . Làm thế nào nhỉ, hic!!!
  3. lamtruong_8

Bạn có bị gầy ko vậy?Tức là ăn nhiều mà ko béo lên được tẹo nào???
  4. xuytuyet

xuytuyet Thành viên tích cực

Thử qua hiệu thuốc Đông Y hỏi mua bột lục vị về uống.
    Cẩn thận có thể gây đi ngoài. ( Do thuốc tính lạnh thôi )
  5. gauvavoicoi

gauvavoicoi Thành viên mới

Nóng trong thì tốt nhất đi bắt mạch và cắt thuốc Đông y bạn ạ. Nóng trong cũng có nhiều dạng lắm (nóng gan, nóng phổi, ... nóng gì gì đó mình nghe nhưng ko nhớ hết). Cần phải đến thầy thuốc bắt mạch xem chính xác mình bị nóng gì và cắt thuốc làm mát cho bộ phận đấy, ko thể tuỳ tiện mua thuốc về uống được đâu.
    Nếu ngại sắc thuốc thì có thể mang đến Viện Y học Cổ truyền Trung ương ở Nguyễn Bỉnh Khiêm để thuê sắc, 6k/thang.
  6. lamtruong_8

thank bạn.
  7. shoaphi

shoaphi Thành viên mới

Sao không thử nấu lá dâu tằm mà uống hàng ngày, phải uống lâu dài, nấu bỏ tủ lạnh uống thay nước lọc.
  8. NewToe

NewToe Thành viên quen thuộc

Rõ chán, nóng trong thì có gì mà phải thuốc, tôi đây người lúc nào cũng như hòn than, ăn 1 gói mỳ tôm là nhiệt mồm ngay tức thì. Các bạn nên biết bột sắn có tính lạnh số 1 trong các loại thực phẩm. Nó có tính "đại hàn" tức là rất lạnh, nên có thể coi bọt sắn là phương thuốc trị nhiệt hiệu quả nhất, lành nhất.....
    Có lúc táng nhiều rượu thịt chó, trong mồm có đến 4 cái mụn nhiệt, ngày phải táng 20 thìa bột sắn trong 3 ngày thì cũng hạ được nhiệt cơ thể. Nếu ai không nóng, tự dưng uống bột sắn i như rằng tào tháo đuổi. Nhiều người lầm tưởng uống bột sắn sống thì bị tào tháo, nhưng thực ra không phải vậy, tào tháo là do uống vào bị lạnh bụng. Cứ bột sắn mà chơi bạn nhé, nhiều lúc tôi phải táng 0,5kg bột sắn trong vòng 10 ngày đấy
  9. extraordinary_gemini

extraordinary_gemini Thành viên mới

Có phải người bị nóng trong thì ko béo được ko ạ ? Tớ cao 1mét 55 mà nặng có 40-41 kg, thảm hại lắm ý, người lúc nao` cũng thấy ấm ấm như sốt ý . Mẹ tớ cũng bị như tớ nhưng uống thuốc bắc nhiều giờ sờ người cú như tủ lạnh ý, thích dã man. Trước đây tớ có đi cắt thuốc ở Viện cổ truyền rồi ( nhưng là cắt thuốc bổ cho béo lên thui), được 20 thang béo đâu ko thấy chị thấy nổi mụn sợ quá phải dừng luôn thì da dẻ lại okie. Vậy bây giờ tớ có nên đi cắt thuốc bắc nữa ko hả cả nhà oai ?
  10. valongtano

valongtano Thành viên mới

Bạn hãy xem tấm gương của mẹ bạn ấy. Đừng vội vàng sử dụng thuốc mà hãy đi khám cụ thể, cẩn thận, ở nơi có uy tín. Nóng trong có nhiều thể loại lắm, ví dụ thực nhiệt, hư hỏa vân vân và vân vân.
    Khám kỹ đi, chứ bắt mạch từ xa thì không đảm bảo. Chúc khỏe