1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về các vấn đề liên quan đến cuộc sống ở Napoli

Chủ đề trong 'Italy' bởi ConCay, 07/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ConCay

ConCay Thành viên mới

Hỏi về các vấn đề liên quan đến cuộc sống ở Napoli

Dear các anh chị em,

Tôi đang có kế hoạch nhận 1 postdoctoral position ở Napoli, Ý. Hiện nay tôi đang tìm hiểu các thông tin liên quan đến cuộc sống hằng này ở ý nói chung và napoly nói riêng để mang cả vợ tôi theo, rất mong các anh chị đã và đang sống ở ý hoặc Napoly giúp dùm.

01- Lương postdoctoral ở ý thường dao động trong khoảng nào? Thuế là bao nhiêu%, thủ tục hoàn thuế có phức tạp không?

02- Thuê một căn hộ nhỏ gọn cho 2 vợ chồng sống khoảng bao nhiêu tiền một tháng? chi phí gas, phone, net, điện, nước ect.

03- CHi phí chi health insurance là khoảng bao nhiêu? Cho một gia đình có giảm không?

04- Chi phí ăn uống, sinh hoạt hằng ngày có mắc không? có những cửa hàng Châu Á hay Việtnam ở ý không?

Cám ơn các anh chị em trước. nếu câu hỏi của tôi chưa rõ ràng monga chị cho biết để tôi diễn giải rõ ràng hơn.
  2. nhitieuthu

nhitieuthu Thành viên mới

Chào anh,
    Em đang sống ở Ý nhưng không phải ở Napoli, tuy vậy em sẽ chia sẻ với anh một số kinh nghiệm mà em biết. Hi vọng có thể giúp ích gì được cho anh chị.
    Ở Ý giá sinh họat cũng thuộc loại cao ở Châu Âu,
    mức thuê nhà thường khoảng từ 200-250euro/người (bao gồm cả điện nước ga, internet)
    Napoli không nằm trong top những thành phố đắt đỏ của Ý nên giá cả có thể chấp nhận được.
    Tiền ăn có thể khoảng 100-200euro/người/tháng
    Để kiếm nhà cho thuê tại Ý anh chị có thể vào www.easystanza.it
    Nhà ăn việt ở Ý tương đối ít, nhưng cũng có nhiều siêu thị tàu, anh chị có thể mua được một số đồ ăn châu á ở đây.
    Chúc anh chị vui vẻ!
  3. polimi

polimi Thành viên mới

Theo ý kiến cá nhân mình thì bạn nên xem lại quyết định đến Napoli. Nước Ý rất đặc biệt. Ở đây phân hoá miền bắc với miền nam rất lớn, theo mình thì còn lớn hơn cả phân hoá thành thị với nông thôn ở Việt nam đấy. Miền Bắc Ý thì đúng như G8, nhưng mà miền nam Ý thì càng đi càng giống như châu Phi vậy. Đặc biệt là thành phố Napoli đến người dân Ý cũng chả muốn đến chơi nữa là đến làm. Mình đã xuống đấy chơi mấy ngày và cả những sinh viên Việt nam ở đây đã từng xuống Napoli đều không không hẹn ngày quay lại đó. Xã hội thì không an ninh, mức sống thì thấp nên bạn khó trông đợi mức lương cao ở đấy được, mà giáo dục miền nam Ý thì ko phát triển như miền bắc. Nếu bạn muốn xin làm ở Ý thì sao không chọn ở các vùng phía bắc như ở Milano, Torino (tất nhiên là chi phí sinh hoạt ở đây cao hơn miền nam rồi). Chi phí sinh hoạt ở Ý theo mình là rẻ hơn ở các nước khác như Bắc Âu, Đức, Thụy Sỹ, Hà Lan.
    Chúc bạn có quyết định chính xác.
  4. ConCay

ConCay Thành viên mới

cám ơn các ý kiến đóng góp của các bạn.
    Việc chọn lựa chỗ làm postdoc đôi khi kô thể chủ quan là thành phố giàu có, lương cao ... mà phụ thuộc vào lab mình muốn làm.
    - Viện tui tính làm là Station Zoologia in Napoli, là một viện rất có tiếng trong giới làm sinh học, hằng năm kinh phí làm đề tài rất nhiều.
    - Ông boss tương lai cũng có uy tín rất cao trong giới khoa học, đó là điều rất quan trọng để sau này tui xin việc làm ở Mỹ hay làm đâu đó ở Châu Âu.
    - Tui mới hỏi lương ở Napoli, ông boss bảo là khoảng 1600 hơn một chút, đóng thuế 130 còn khoảng 1450, coi vậy cũng tạm đủ sống.
    Khi nào có thắc mắc, rất mong anh chị em giúp đỡ.
  5. Washa

Washa Thành viên mới

Với 1450 cho cả 2 vợ chồng là tạm đủ. Ở Napoli bạn có thể dựa theo cách sinh hoạt của người bản địa, sẽ có nhiều bất ngờ thú vị đấy.
    Để tham khảo, bạn có thể hình dung mức thu nhập trung bình của dân Napoli (nói chung) vào khoảng 1.000-1.200 ,/người/tháng.
  6. huongmark

huongmark Thành viên mới

tôi từng sống ở Napoli, xin giúp anh 1 số thông tin nhé !
    1. vì anh sang cùng vợ con, nên anh phải thuê căn hộ riêng biệt chứ không thể thuê phòng riêng trong căn hộ được. giá thuê căn hộ ít nhất 300 eu/ tháng - nếu là may mắn . anh có thể tìm thuê căn hộ loại nhỏ , như vậy có thể có mức giá này. nếu tìm thuê căn hộ lớn có trên 2 phòng ngủ thì tìm người thuê cùng - nhưng theo tôi không dễ tìm trườg hợp này.
    2. nhà hàng viêtnam ở napoli không có . có nhà hàng của trung quốc.
    3. anh có thể tìm siêu thị mini của người pakistan có khá nhiều ở napoli để mua đồ châu á, tôi đoán có cả siêu thị mini của người trung quốc - vì các anh chị lạ gì , đâu đâu chả có dân trung quốc.
    4. mức thuế của ông boss của anh nói là không đúng đâu, sẽ là cao hơn đấy. ở napoli mức lương 1500eu/ tháng phòng lab là không dễ có và cả ở những thành phố khác cũng chưa chắc vì nhiều yếu tố lắm anh ạ. sống ở đây lâu , nghe nhìn nhiều sẽ hiểu vì sao .
    5. nếu anh sang theo diện học bổng , nghiên cứu sinh và có ý định sang nước khác thì theo tôi cứ tới napoli vì tới đấy anh có lương , tội gì . cũng là có thêm kinh nghiệm sống ở 1 thành phố mới, chứ giờ anh thay đổi chương trình lại mất thời gian mà có khi lại không được gì.
    6. gas, điện, nước, phone phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng của anh chị. thông thường ít nhất cũng phải 200eu 1 tháng. mình càng tiết kiệm càng tốt anh ạ.
    7. health insurance cho cả gia đình tôi nghĩ là có giảm giá đấy. anh nên liên lạc và tìm mua loại thích hợp cho gia đình mình . tôi không biết giá chính xác là bao nhiêu cả .
    8. chi phí ăn uống nếu anh không ra nhà hàng mà chịu khó nấu nướng ở nhà, mang đồ ăn theo mình tới nơi làm việc thì vào khoảng ít nhất 300eu.
    9. lưu ý anh nên mua nước uống đóng chai cho cả gia đình , đừng uống nước từ vòi nhà. đây cũng là 1 khoản tốn kém nhưng anh nên mua vì sức khoẻ cho gia đình .
    anh chị sẽ có đoạn trường rất gian nan đấy, tôi chúc anh chị sẽ vượt qua. người việt Nam ta vốn giỏi chịu đựng , đúng không các bạn ?
    thân mến.
  7. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

đồng ý với bạn Polimi, tui tới Napoli 1 lần và ko hẹn ngày quay lại
    thành phố ngập toàn rác bẩn, ra đường toàn là dân châu Phi. Hôm đi xuống Pompei tôi đi nhầm line train, lên đó ngồi mà lòng run như cầy sấy vì những người ngồi trên đó mặt dữ tợn và ăn mặc ko khác gì gangster, train nhầm nên đi ngang qua 1 vùng quê mà nói thật, nhìn nghèo nàn chẳng khác gì Vn
    còn đi trong thành phố Napoli rất sợ hãi dù xe cảnh sát ở góc phố nào cũng có (trong khi ở miền Bắc rất hiếm khi thấy xe cảnh sát ngoài đường!!!). Và Napoli là thành phố duy nhất ở châu Âu mà tôi thấy khi ngồi trong McDonald còn có 2, 3 Security đứng đó canh cho sự an toàn ăn uống của mình
  8. huongmark

huongmark Thành viên mới

haha. có gì đâu mà fải sợ. cứ sống , cứ qua - để biết . tôi vẫn tồn tại đấy thôi sau gần 1 năm trời sống 1 mình, không biết tiếng. bản năng sống và tồn tại của con người lớn lắm anh ạ !
    bạn chồng tôi là 1 napoletano chính hiệu cũng phải nói : " vợ mày làm cái quái gì mà tới napoli vậy ? thế mà nó cũng tồn tại được thì sống ở đâu nó cũng tồn tại được " . đấy. sống ở napoli đâu phải là không có mặt tích cực đâu ?
    thành thật mà nói : sống ở đó không dễ . anh phải lường trước số tiền lương của anh được bao nhiêu ? có đủ chi phí cho cả gia đình anh không ? nếu không thì anh phải có tiền riêng dự trữ để chi trả chi phí sinh hoạt cho gia đình vì khả năng tìm việc thêm để làm là gần như con số 0. ngay kể cả các thành phố lớn phía Bắc cũng thất nghiệp nhiều và gia tăng. mà không chỉ ở Ý mà toàn châu Âu , các nước phát triển ở các châu lục khác và cả Mỹ thì mọi người đều biết rồi . đây thực sự là thời điểm không thích hợp lắm cho việc kiếm việc làm ở bên này .
    tuy nhiên tôi thấy lạ là : hỏi bạn bè ở Việt Nam, họ lại nói : cuộc sống của họ vẫn bình thường không có gì biến động, không có khủng hoảng tài chính với họ. thấy lạ quá !
    ở nhà thấy bạn bè ai ai cũng việc nọ, sự nghiệp kia . hồi ở Vn được làm quản lý, giờ sang Ý làm thất nghiệp . Hay !
  9. ConCay

ConCay Thành viên mới

Cám ơn thông tin rất quý báu của bạn huongmark.
    Tôi cũng hình dung là cuộc sống ở Napoli kô dễ chịu như ở Đức ( nơi tui làm Ph.D), thật ra mức lương trên 1.600Eu/tháng thì có hơi thấp; nhưng như dã nói là làm postdoc phải lựa chỗ phù hợp với kiến thức mình có chứ kô phải chọn thành phố sang trọng để ở. Nếu được cả hai thí quá tốt.
    Đúng là người Vn ta dễ sống, nên tui tin là vợ chồng tui sẽ tồn tại được ở Napoli.
    Khi nào cần chuẩn bị qua Napoli, chắc tui sẽ nhờ chị huongmark giúp đỡ bước đấu, mong là kô làm phiền chị.
    Thanks
  10. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Napoli là 1 thành phố đẹp (chỉ đứng sau Rome, Venice và Florence). Nhưng cũng là 1 thành phố nguy hiểm và bẩn thỉu.
    Nếu mình sống ở Napoli mình e là lúc nào cũng nơm nớp, đi đâu cũng phải ngó nghiêng, try not to be in the wrong place at the wrong time.
    Nếu mình là bạn, mình sẽ sang trước, xem tình hình thế nào rồi mới đưa vợ sang. Hẳn bạn sẽ gặp nhiều sự ngạc nhiên ở Napoli lắm, nhất là bạn sống lâu ở Đức, qua Ý sẽ...
    Ở Ý có hội sinh viên VN tại Ý bạn ạ. Mọi người rất đoàn kết và helpful. Nếu bạn quan tâm thì PM địa chỉ email cho mình, mình sẽ inform em admin để em ấy add vào.
    Về các vấn đề liên quan đến vợ con, gia đình, bạn thử vào mục Các bác mẹ ở nước ngoài/Châu Âu ở bên webtretho xem. Ở bên đó có 1 số mẹ ở Ý.
    @ Washa: Haha bác em giờ chỉ còn 45 gold thôi à. Ha ha ha. Bác có lấy gold của em kô?
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 09:42 ngày 29/04/2009