1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về cách ăn nói trong đám giỗ 100 ngày

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Marrickvill, 19/04/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Marrickvill

Marrickvill Thành viên mới

Hỏi về cách ăn nói trong đám giỗ 100 ngày

Quả thật là rất gay go, lúc đám ma thì viết kính viếng hương hồn ở cái phong bì rồi, còn thì chưa biết trong đám giỗ 100 ngày khi viết ngoài phong bì thì viết gì. Rồi lúc ngồi ăn cỗ trong đám 100 ngày nữa, lúc nâng cốc cụng ly rượu bia thì nói chúc cái gì, hay là nói câu gì cho phù hợp. Các bác có thâm niên hay ai có kinh nghiệm xử lý vụ này cho lời khuyên với.
  2. ThuyLien2810

ThuyLien2810 Thành viên mới

Sợ cụ này quá, làm gì có cái ngày nào là ngày "giỗ 100 ah". Ngày giỗ thì khác mà đi ăn cỗ 100 ngày là khác chứ.
    Cụ đi ăn cỗ thì cụ đề phong bì là "Kính lễ ông/bà/anh/chị..." được rồi. Lúc gia chủ họ ra cảm ơn thì nâng cốc thế thôi, chả nói gì sất. Lúc ăn uống thì chú ý đừng cười nói oang oang hoặc nói câu gì khiếm nhã bất lịch sự là được. Tóm lại là trong TH này thì cứ ăn cho nhanh rồi té, thế thôi cụ ah.
  3. Ng_Ngoc

Ng_Ngoc Thành viên mới

thầy k cần phải lo quá thế đâu, cứ nói năng bình thường, tránh cười to gây chú ý, làm j cũng ý tứ, để ý trước sau
    mặt k cần thiết phải tỏ ra quá sầu thảm nhưng mà cũng đừng toe toét cười. e thấy là thầy hay cười tủm tỉm lắm nhé
    ---
    đám hiếu bây giờ em thấy ng ta đi ăn cỗ chứ k phải là giỗ nữa rồi
    vấn cười nói như ngày hội, lại còn tụ tập oánh tá lả nữa
  4. hoannguyen84

hoannguyen84 Thành viên rất tích cực

theo em pbì thì chẳng cần ghi gì, ngày này chắc cũng ít khách mời, cứ đưa tận tay gia chủ là họ biết, lúc ăn uống thì cũng ko nhất thiết fải nói đến chuyện 100 ngày, hạn chế cười đùa thôi, cứ nói những chuyện hàng ngày là đc rồi
  5. BackInToLove

BackInToLove Thành viên mới

sao lại không fải ghi ? Nhà có việc làm sao họ nhớ hết được ? Cứ gh vào. Gia chủ qua cảm ơn, thì nâng chén. Nói chuyện vừa fải với người cùng mâm. Nhưng thường thân thiết mới đi 100 ngày chứ nhỉ ? Vậy thì có gì mà ngại đâu ?
  6. mat_troi_ha_noi

mat_troi_ha_noi Thành viên rất tích cực

em thấy đầy nơi , trong đám giỗ mà cả họ hàng lẫn gia chủ đều cười tuơi phơ lớ có sao đâu,
  7. _mOn_

_mOn_ Thành viên mới

- Phong bì thì chỉ đề tên thôi. KHông viết thêm gì cả.
    - Còn ăn cổ thì vẫn cụng ly, chúc mừng ầm ầm. Vì lúc đó là: rượu bia nói chứ có phải mình nói đâu. Đã cỗ bàn, rượu bia rồi thì phải vui vẻ. Đến đám tang bây giờ còn hát hò vui vẻ nữa mà. Cỗ nào cũng như cỗ nào thôi. Không việc gì phải ngại cả.
  8. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Tới để làm giỗ 100 ngày mà chúc tụng gì bác? Cũng chẳng cần phong bì gì hết. Bác muốn thì thắp nén hương được rồi. Muốn thì mua thêm ít hoa quả mà cúng.
  9. Marrickvill

Marrickvill Thành viên mới

Ngồi vào mâm, mình cũng đặt ra vấn đề thế này (dĩ nhiên dám đặt vấn đề vì toàn người quen) thì mọi người cũng không ai đưa ra ý kiến nào chuẩn là nói gì khi chạm cốc. Phong bì thì vẫn ghi "kính viếng hương hồn"
    Để ý thấy có một bác chắc ở quê khi cụng ly thì có nói là "nhân ngày đánh thức cụ" nhưng có vẻ cũng không chuẩn lắm vì "đánh thức" thường người ta dùng cho những ngày giỗ chứ không phải 100 ngày.
  10. 2000tuoi

2000tuoi Thành viên mới

Bạn ghi thế này nhé: Tưởng nhớ cụ (ông bà, chú bác dì thím... )
    Nếu người đã khuất vai em mình thì ghi: Thương nhớ em (cháu... )