1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

hỏi về cách chỉnh phông chữ trong word

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi rongxanhckd, 18/01/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rongxanhckd

rongxanhckd Thành viên rất tích cực

hỏi về cách chỉnh phông chữ trong word

bài word của em nó bị thế này, ko biết chỉnh sao để đọc dc bình thường cả, ai biết giúp em

2. kikovn

kikovn Thành viên rất tích cực

đổi sang font .vn--- hoặc unicode hoặc phông nào đọc được thì thôi ( chữ trong này ko phải font VNI nên nó mới bị thế )
  3. hnn45

hnn45 Thành viên mới

Xui người ta vớ vẩn . Cái này chẳng qua là do hệ thống của bạn thiếu Font VNI-Times thôi. Bạn down font đó về cài là được, hoặc là kiếm bản Vietkey Full về cài Full (chọn Custom và click hết) là được.
    Bạn có thể down bản Vietkey 2003 Full của EVN ở đây: http://rapidshare.com/files/60445484/VIETKEY_2003_EVN.rar
  4. vespa84

vespa84 Thành viên mới

Không cần cài thêm font VNI cũng được . Dùng Unikey convert sang mã phổ biến như Unicode hay TCVN3 rồi dùng font có sẵn . Cài nhiều font làm gì , nặng máy
  5. hnn45

hnn45 Thành viên mới

Bạn này nói cứ như Thánh Gióng nhỉ . Giờ mới nghe thấy vụ cài nhiều Font nặng máy.
    Thêm 10 cái văn bản thì lại thêm 10 lần chuyển đổi, trong khi chỉ cài có 1 lần .
    Thêm 1 cái nữa là 1 cái Văn bản đang trình bày bằng nhiều Font khác nhau trông cho đẹp mắt, nay Phụt 1 phát thành Time New Roman hết, đẹp gớm [nick]
    Được hnn45 sửa chữa / chuyển vào 11:47 ngày 18/01/2009
  6. vespa84

vespa84 Thành viên mới

-- Bạn nghĩ là cài nhiều không thì không nặng máy à ? . Khi load các chương trình ( vd Office , PTS .. ) thì chương trình cũng sẽ load các font vào . Nếu bạn để ý thì thời gian khởi động Word lúc trước khi cài thêm font vào sẽ nhanh hơn sau khi cài thêm font . Bạn thêm tìm hiểu thông tin trước khi phán bừa như vậy . .
    - Font VNI cũng không phổ biến lắm , phần lớn trong Nam họ mới dùng , không biết bác chủ topic có hay phải động đến font vni không ? Nếu ít dùng thì convert cho nhanh . Với lai bây giờ người ta hay dùng mã nguồn mở Unicode
    - Tôi chẳng thấy trong một văn bản có nhiều loại font thì có gì đẹp cả . Chỉ thấy rối mắt .
    p/s : còn gì nữa không hnn45 ?
    Được vespa84 sửa chữa / chuyển vào 17:09 ngày 18/01/2009
  7. quynho208

quynho208 Thành viên mới

Đúng rồi, quynho cũng toàn làm như vậy. Tiện lắm.
    Theo kinh nghiệm của mình nếu quynho không nhầm thì font của file gốc là VNI Window. Vì vậy để đọc được thì bạn khởi động Unikey --> Chọn copy file văn bản đó ---> Bấm tổ hợp Crt + Shift + F6 ---> chọn Nguồn là VNI Window, Đích là Unicode (Time New), hoặc TCVN3 (.VnTime) tùy bạn ---> Chuyển mã ---> Paste.
  8. cheesvo

cheesvo Thành viên mới

Máy bác ý hiện lên như thế tức là đã có font VNI rồi, có điều là có chưa đủ thôi ! ( cụ thể là cái font mà file kia dùng thì bác chưa có ). Giải pháp là bác cứ Ctrl A bôi đen toàn bộ rồi chuyển qua 1 font VNI khác mà bác có là đọc đc ngay mà ! Còn nếu muốn in ra cho đẹp thì bác phải convert sang mã font khác thôi ! Cái này thì làm như các bác ở trên hướng dẫn là đc rồi !
  9. milandini

milandini Thành viên quen thuộc

Đồng ý với bác này
    Ngoài ra nếu các bác hay phải chuyển các văn bản dài (vài trăm trang) sang font UNICODE thì nghiên cứu thêm mấy lệnh macro trong Word cũng rất hữu ích đấy. Các bác google lệnh ActiveDocument.ConvertVietdoc nhé