1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về cách nuôi chó con...

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi cooffee, 24/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cooffee

cooffee Thành viên mới

Hỏi về cách nuôi chó con...

Nhà con bạn em có đàn chó mới đẻ, ko nuôi hết được nên cho mỗi đứa 1 con để nuôi. Em định lấy 1 con đực để nuôi nhưng từ bé tới giờ nhà chưa nuôi con gì nên ko biết như thế nào nữa. Các bác chỉ em vài bước căn bản với... đầu tháng sau em lấy rùi...

Em hỏi thêm là khi lấy mình để lại bao nhiêu tiền là phù hợp nhỉ?
  2. khongaihet

khongaihet Thành viên mới

Chó gì
  3. cooffee

cooffee Thành viên mới

Híc, em nhìn thấy nó rồi nhưng cũng ko biết giống nó là chó gì. Đoán là chó ta.
  4. peacenice

peacenice Thành viên rất tích cực

Bạn không nói là giống chó gì nên cũng khó, nhiều loại chó khó nuôi lắm
    Nói chung thế này nhá,
    1. Chuẩn bị thùng giấy lót vải mềm cho nó nằm. Bộ đồ ăn và chỗ vệ sinh cách xa nhau ra nhá. Chó con thì nên cho nó uống sữa đã, có thể mua sữa đặc về pha
    2. Lớn lên một chút thì nấu cháo, như nấu cháo cho người nhá, nhưng chỉ cần gạo lứt là được rồi, gạo ko cần xay, ra chợ mua phổi lợn về bằm nhỏ ra cho vào nấu cho chó nó nhanh lớn.
    3. Lớn nữa thì có thể cho nó ăn cơm được rồi, tuỳ chó Vua hay chó Trạng Quỳnh, cũng dễ nuôi cả thôi mà. Cơm nên chan nhiều nước canh hoặc trộn ướt cho nó ăn hết cho sạch. Nước thịt cũng là một món khoái khẩu của loài chó.
    4. Khi lớn rồi thì nhớ xích cẩn thận ko nó chạy ra đường mất, vớ vẩn nó đi cặp bồ rồi lượn luôn đới, tắm rửa vệ sinh sạch sẽ cho nó, mỗi ngày dắt nó đi dạo một lát cho nó đỡ cuồng, đi công viên hoặc nơi nào rộng rãi gần nhà, biết đâu lại nhờ chó mà gặp được đối tác như ý thì cũng là cơ duyên ấy nhở
    5. Còn không yêu loài chó thì tốt nhất là nuôi đến giữa bước 2 rồi lại đem cho ai đó để họ nuôi giữ nhà thì hơn.
    Mình ko yêu chó lắm nhưng mờ nhà lúc nào cũng có nuôi chó hoặc mèo. Đôi khi cả 2 và chúng nó sống với nhau rất hoà thuận
  5. khongaihet

khongaihet Thành viên mới

Cho nó ăn ...cơm nguội
  6. Disasterpiece

Disasterpiece Thành viên mới

nuôi chó dễ ko ấy mà, ngày ăn 3 bữa, mình ăn gì cho nó ăn đấy, sắm cái chuồng mà nhốt cho khỏi ỉa đái bậy. Nhớ tiêm fòng đầy đủ ! Thế là ổn cả !
  7. cooffee

cooffee Thành viên mới

Cám ơn peacenice với khongaihet nhiều nhá. Vụ đầu vào thì có vẻ đơn giản, còn vụ đầu ra tớ đang lo đây, cho nó đi chung một chỗ với nhà được ko nhỉ? Hay lại làm cái thùng cactoon đầy xỉ than như các cụ ngày xưa???
    Còn vụ xiền nong nữa, hỏi thẳng thì lại ngại, bạn nào có kinh nghiệm ko?
  8. tttoan

tttoan Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nếu chó ta thì tiền làm gì? Giá thị trường chỉ dưới 100K.
    Còn chó ngọai, Bẹg giê, Phú Quốc giá vài triệu chắc chẳng ai cho không.
  9. mua_mua_dong

mua_mua_dong Thành viên rất tích cực

ế, nếu bạn dạy đưọc và chó khôn thì nó đi đưọc đấy , ngày trước nhà mình nuôi 1 chú chó nhật 14 năm khôn lắm , toàn nhảy lên đó thôi
    còn vụ tiền nong thì người ta đã cho rồi thì bạn cứ đưa tầm 100k thôi ( vì cũng chả biết là chó gì hết )
    nuôi như bác gì dạy ở trên ấy là đúng rồi ,cho nó ăn phổi nó nhanh lớn lắm,chạy loanh quanh yêu cực
    mà nhớ đừng cho nó gặm xương nhé, hóc ngay , và cho nó ăn nhạt thôi
    đến lớn thì cứ cơm với lại nước thịt ,rau cắt nát là nó thích rồi
    nếu cho thịt hay cá thì nhớ dằm nhỏ ra để tránh tình trạng nó lươi cơm chỉ chọn thức ăn ăn
  10. nguoi_lang_thang

nguoi_lang_thang Thành viên rất tích cực

chờ nó mở mắt khoảng 1-2 tuần, cứng cáp rồi thì hẵng bắt về - ko là nó toi đấy - nếu sống đuợc cũng quặt quẹo lắm
    ---------------
    tiếp thì - chả cần thùng catong đâu, mùa này vứt cho nso cái giẻ, nó nằm cho mát, ko thích thì nó tự lăn ra đất, nóng thế này nằm thùng đẻ chết à , mùa đông thì lên hỏi tiếp nhá
    em nuôi chó từ hồi học lớp 1, toàn tự chăm, tự tắm, tự cho nó ăn hết
    ăn : mình ăn gì nó ăn đấy, đừng cho nó ăn thị cá nhiều, nó quen mùi , ko có ko ăn cơm, đợt truớc nhà em có 1 con, nó nhịn 4 ngày liền, cuối cùng thua nó, lại đi mua phổi về nấu riêng nó ăn
    còn ị thì bác cứ dạy nó ị chỗ của mình ị càng tốt đừng có làm cái xỉ than như mèo, chó nó khác mèo bác ợ
    đánh thì đánh nhưng đừng dữ đòn quá - nêu squá dữ đòn với nó - tự nó sinh bản tính rất hung hăng +_+ tuy ít cắn nhưng một khi cắn thì. . . đi viện khâu là cái chắc
    chó ko nên nhốt cũi, càng nhốt cũi càng bẩn, cứ thả ra, chăm tắm táp, thêm nữa chơi với nó nhiều vào, chó chơi với nguời nhiều rất hiền, mấy con nhà em hồi bé em đi học về toàn lăn ra gối đầu lên bụng nó ngủ hiền khô, chỉ đuợc cái nguời lạ thì sủa đổng lên rồi chạy biến
    chó ta rất khôn, em thấy nuôi chó ta là giống khôn nhất , tuy nhỏ và không đẹp mã nhưng nó trung thành, không như mấy con béc hoặc phốc
    ^^
    tiền thì nếu bạn bác bảo bắt về nuôi thì đưa tuợng trưng để nuôi chó cho dễ thôi - 30 K là nhiều rồi, xông xênh thì 50
    p/s : ko đuợc thấy nó có rận mà xịt thuốc muỗi lên mình nó nhé, có là thuốc đặc trị cũng ko nên, nó hay liếm nguời lên kiểu gì cũng độc
    tốt nhất chăm tắm cho nó ^^