1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi về cách tính thuế nhà đất hiện nay ở Hà Nội !

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi ndh12A96_99, 20/02/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ndh12A96_99

ndh12A96_99 Thành viên tích cực

Chào mọi người !!

Tình hình là mình lâu lâu rồi mới nộp thuế nhà đất, hnay có mấy bác địa chính kết hợp với mấy bác ở phường xuống phổ biến nộp thuế nhà đất.

Theo như họ phổ biến bây h thuế nhà đất đc tính theo tổng diện tích đất phi nông nghiệp được sử dụng (giả sử nhà bác có 40 m2 mà xây 3 tầng thì bị đánh thuế là 120m2).

Mọi khi họ chỉ tính diện tích thông thường tức là đất nền có bao nhiêu nộp bấy nhiêu. Ko biết bác nào có cái nghị định hay thông tư hướng dẫn j ko nhỉ ??
  2. kakalot_hau

kakalot_hau Thành viên mới

Cái đỏ đỏ là sai rồi bạn ơi, tính giá đất thì chỉ tính giá đất thôi ai lại tính diện tích sàn thế, mà đóng thuế đấy rẻ mà bạn lăn tăn làm gì, một năm nhà mình đóng có 45-50k ( ko bằng 3 bát phở) / 1 năm diện tích 33 m2....
  3. ndh12A96_99

Khổ quá mình có lăn tăn tiền nong đâu, mà mình muốn hỏi xem cách tính như họ phổ biến là đúng hay sai ! Và có căn cứ j để bác bỏ cách tính của họ !
  4. sakura

sakura Thành viên rất tích cực

Mình cũng vừa khai xong cái bản nộp thuế này, nhà mình 4 tầng nhưng cũng chỉ khai có diện tích đất sử dụng là 45,6m thôi chứ có x4 lên đâu. Mà nghe nói giá cũng rẻ thôi vì đất mình có sổ đỏ chứ có phải diện thuê nhà nữa đâu. Mình nghe nói những nhà nào mà chưa làm sổ đỏ tức là vẫn diện thuê thì giá thuê tăng vọt đấy.. hic hic...
  5. ndh12A96_99

Thế nhưng cán bộ đến nhà mình tính cả thuế đất trên không đấy, tức là xây bao nhiêu tầng nhân lên ra diện tích phải nộp thuế !!
  6. Slow

Slow Thành viên mới

Thế thì bác trình bày với cán bộ đi, cán bộ không trình được cái văn bản quy định nào thì bác win
  7. mummim85

mummim85 Thành viên mới

Năm nay ngân sách đăng hết xiền nên các vị lờ đờ nghĩ ra cách này để tăng thêm ấy mà.
    Bạn trên kia nói đúng đấy, bắt đầu thu theo kiểu mới rồi. Mặc dù kiểu này rất củ chuối, nhất là với những bạn làm kiến trúc mà lại làm bên A - đã quen với các cách tính chỉ tiêu SDD.:P
    Đến chịu các vị ấy, mặt dầy đến thế là cùng, bao nhiêu xiền vay ODA chưa đủ tiêu hay sao mà còn nghĩ ra đủ thứ siu thuế vặt dân đen.
    Nhà mình có ai sang Lào ở với tớ không nhỉ ?~X
  8. TheDoEm

TheDoEm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nhà em vừa nộp thuế hôm nay xong .
    N mét vuông là N mét vuông , cấm có nhân vs số tầng ^^
  9. kakalot_hau

kakalot_hau Thành viên mới

Đất lào giờ rẻ lắm, đề nghị anh em Việt nam sang lào ở để giảm giá đất ở HN
  10. TheDoEm

TheDoEm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cần gì phải sang Lào hả bác . Ra ngay Ba vì ( Hà Nội hẳn hoi nhé ) , bỏ trăm triệu ra mua mấy quả đồi , tha hồ mà xây biệt thự !

Kiếm chỗ nào có cái ao hay hồ , xây quả biệt thự , thế " tựa non đạp thủy " !